คือเราไม่มีความสุขเวลาอยู่กับแม่

กระทู้คำถาม
คือเรากับแม่สนิทกันมาก แม่เลี้ยงเราแบบวัยรุ่น ออกจะดูดีใช่มั้ยล่ะคะ ตามหัวข้อกระทู้ที่เราบอกว่าไม่ชอบแม่ เพราะว่า นิสัยของแม่ค่ะ บางทีทะเลาะกันแม่ก็จะอ้างทุกๆอย่าง  แต่เราไม่ยอมนะคะ ทะเลาะใหญ่โตทุกๆครั้ง(เราเด็กดื้อมาก) บางวันเราอยากคุยดีๆกับแม่ แต่แม่ก็จะคุยไม่ดีกับเรา ขึ้นเสียง ทำหน้าไม่พอใจ แซะเราทำให้เราแบบ เพราะอะไร ทำไมแม่ทำแบบนี้ พอแม่อารมณ์ดีแม่ก็จะมาคุยดีๆกับเรา มันจะเกิดอาการที่แบบ”ทำไมเราต้องคุยดีๆกับคนแบบนี้” แต่เราก็คุยดีๆกับแม่นะคะแต่ดีไม่เต็ม100(หนูก็ยอมรับว่าตัวเองก็แย่อยู่5555) แม่ชอบแซะเรื่องเล็กๆน้อยๆคือเราโครตไม่โอเค พอเราแซะคืนแม่มีข้ออ้างเถียงกับตลอด บางวันหนูกำลังยิ้มแฉ่งแบบเบิกบานพอคุยกับแม่เท่านั้นแหละ หมดอารมณ์เลยค่ะ ถ้าตัดเรื่องนิสัยของแม่ออกไป แม่เป็นแม่ที่ดีมากกกก ก.ไก่ล้านตัว เลี้ยงลูกดีเหลือเกิน แต่ที่น่าแปลกคือทำไมเราไม่มีความสุขเลย พยายามคุยเล่นเรื่องอะไรต่างๆกับแม่ก็มีความสุขบ้าง แต่ก็จะเป็นความสุขแค่ตอนนั้น นั่นแหละค่ะ บางทีเรารู้นะคะว่าแม่เหนื่อย รู้นะว่าแม่ต้องทนกับเด็กดื้อแบบหนู เด็กขี้เถียง แต่แม่ค่อยๆคุย ค่อยๆพูด ไม่ใช่ว่าแม่อ้างเหนื่อยแล้วจะด่า จะวีนทุกเรื่องไม่ได้ เคยเปิดใจคุยกับแม่แล้วนะคะ เรื่องนี้ แต่แม่ก็บอก “น้องนั่นแหละเริ่มก่อน” หนูท้อมากๆเลยค่ะ555555 แต่แม่ก็คือแม่ ถึงไม่มีความสุข แต่ก็รักแม่50%อ่ะ อีก50%โกรธแม่ที่แม่ทำแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่