ภูเขาที่ตั้งในประเทศไทย ต้องสูงกี่เมตรจากระดับน้ำทะเลถึงจะไม่รู้สึกร้อน แม้จะเป็นช่วงบ่ายๆที่แดดแรง แล้วยืนในที่แจ้ง

อย่างจุดชมวิว 1715 ที่สูงจากระดับน้ำทะเล 1,715 เมตรที่น่าน ผมไปช่วงหน้าหนาวมา พอยืนที่แจ้งที่แดดแรงๆ มันก็ยังร้อน ส่วนวันนึ้ผมไปยอดภูทับเบิกที่สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1,768 เมตร ช่วงบ่ายๆ ที่แดดแรง แต่พอไปยืนในที่โล่งแจ้ง ก็ยังร้อน ถึงแม้จะเข้าฤดูหนาว ก็ตาม เพราะฉะนั้น ถ้าภูเขาที่ตั้งในไทย ต้องสูงกี่เมตรจากระดับน้ำทะเล แล้วเราไปยืนที่โล่งแจ้ง แดดส่องเต็มๆ แล้วเรายังรู้สึกเย็นได้ครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่