บางครั้งควรเงียบๆ นิ่งๆ อย่ากระโตกกระตากดีที่สุดใช่ไหมครับ

สั่งของ มีคนส่งมาส่งโทรหา  ผมโทรศัพท์ผมแบตหมด  แต่พอมาส่งถึงที่ผมก็รับ   จบ
พอผมชาร์จแบต    ผมเห็นเบอร์โทรเข้าไปเจอโทรกลับ  และ  ขอโทษเขาเพราะแบตหมด

ตอนแรกเขาก็งงจำไม่ได้   คุณคือใคร  บ้านแถวไหน  ผมก็บอกอธิบายละเอียดจนเข้าอ๋อ   วางสาย
รู้สึกสบายใจโล่ง   ที่ได้อธิบาย  ได้ขอโทษ     กล้าทำกล้ารับ

สุดท้ายคนข้างบ้านที่ทำขนส่งเหมือนกัน   บริษัทเดียวกัน  มาบอกว่าไอ้นั่นมันมาบ่นให้ฟังว่า   ผมไม่รับผิดชอบ  โทรไม่รับ
ตอนแรกก็งง  จำไมไ่ด้  ไม่ได้ใส่ใจ     พอโทรมาอธิบาย   คราวนี้จำได้เลย  และจำนานด้วย

จากความคิดที่ว่าได้ขอโทษ  ได้อธิบาย   กล้าทำกล้ารับ     อีกฝ่ายกลับไมไ่ด้คิดแบบนั้นเลย
คิดแต่จะโทษอย่างเดียว  แม้ว่าเราจะเป็นฝ่ายติดต่อไปเอง  ขอโทษแบบลูกผู้ชายกล้าทำกล้ารับแล้ว

เลยทำให้รู้ว่าบางครั้งเงียบไปเขาก็ไม่รู้ไม่ใส่ใจหรอก    พอกระโตกกระตากโทรไปคราวนี้จำได้ยาวเลย   
แถมไม่ได้ยกย่องคนกล้าทำ  กล้ารับด้วย    มีแต่จะโทษต่อว่าซ้ำเติมคนขอโทษด้วยซ้ำ

พวกท่านคิดยังไงกับกรณีนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่