ตามหาหนังค่ะ

เราจะชื่อหนังไม่ได้ แต่จะเขียนให้มันอาจจะยาวหน่อยใครรู้ช่วยบอกทีนะคะ เคยดูที่ช่องโมโน29ค่ะ แต่พอจำทามไลน์ได้คร่าวๆค่ะ คือ มีครอบครัวที่มีแค่แม่ ลูกสาวกับลูกชาย เป็นพี่น้องกันค่ะ เหมือนว่าแม่จะทะเลาะกับพ่อเลยต้องย้ายมาอยู่บ้านยายหรือย่าก็ไม่รู้ค่ะงั้นจะเรียกว่ายายก็แล้วกัน  เหมือนยายก็จะเสียสติจนเข้า รพ. ยายเลยไม่อยู่ฝากบ้านไว้กับแม่ แล้วเหมือนลูกชายจะไปเจอห้องลับที่เหมือนจะเตาผิงที่มีทางให้ขึ้นมาอยู่ตรงใต้หลังคาบ้าน เหมือนจะไปเจอหนังสือเล่มหนาเล่มหนึ่ง นางเลยจะเปิดอ่านค่ะ  แต่มีหนูพูดได้เข้ามาห้าม หนูห้ามไม่ได้ค่ะเลยโกรธแล้วต้องหาน้ำผึ้งให้กินค่ะถึงหนูจะหายโกรธ แล้วลูกชายน่าจะแอบอ่านหนังสือจนได้อ่ะค่ะ ประมาณว่าเป็นคู่มืออะไรสักอย่าง พอหนูมาเห็นหนูก็โกรธแล้วบอกให้ห้ามเอาสมุดออกไปจากบ้าน ไม่งั้นบ้านหลังนี้จะตกอยู่ในอันตราย แต่เหมือนเด็กชายไม่ฟังเลยเอาหนังสือออกไปจากบ้านพร้อมกันแว่นที่ทำให้มองเห็นปีศาจลูกชายไปเจอปีศาจค่ะ โดยต้องใส่แว่นถึงจะมองเห็น แต่เด็กชายก็หนีไม่รอดเกือบโดนขโมยหนังสือ แล้วก็มีตัวประหลาดอะไรสักอย่างคัวนี้มาช่วยค่ะ พอกลับถึงบ้าน ตัวประหลาดก็ถ่มน้ำลายใส่แล้วทำให้ลูกชายมองเห็นปีศาจได้โดยที่ไม่ต้องใส่แว่น กลับมาหนูโกรธมาก คือสมุดเล่มนั้นทวดน่าจะเป็นคนเขียนค่ะ แล้วปีศาจที่อยู่รอบบ้านอยากได้ทวดเลยต้องโรยผงอะไรก็ไม่รู้รอบบ้านเพื่อปกป้องบ้านหลังนี้ แต่เหมือนลูกชายก็อยากช่วยกำจัดอ่ะค่ะ เลยไปบอกเรื่องนี้กับลูกสาวแต่เขาไม่เชื่อตอนนั้นเล่นกันอยู่นอกบ้านค่ะ ลูกสาวเหมือนจะเก่งดาบด้วย แล้วอยู่ดีๆก็มีตัวอะไรมาทำร้ายค่ะลูกสาวมองไม่เห็นเพราะไม่ได้ใส่แว่นลูกชายเลยบอกให้ฟันดาบไปที่ตรงนั้นๆ และก็กลับเข้าบ้านค่ะลูกสาวเชื่อแล้วว่ามีปีศาจ แล้วก็สงสัยมากๆว่าเกิดเรื่องแบบนี้ได้ยังไง ลูกชายเลยให้ใส่แว่นแล้วจะพาไปคุยเรื่องพวกนี้กับยายที่ รพ คือลงไปทางท่อน้ำค่ะ เป็นแผนที่ทางลัดเข้าเมือง มีหนูช่วยบอกแต่หนูไม่ใก้เอาหนังสือไปค่ะ ลูกชายเลยแอบสลับหนังสือที่คล้ายกันแล้วเอาหนังสือของจริงแอบใส่กระเป๋ามา หนูรู้ความจริงหนูโกรธมาก แต่ลูกสองนั้นเดินทางไปหายายแล้วไง แล้วก็มีปีศาจตามมาด้ว เหมือนปีศาจจะได้กลิ่นหนังสือ พอมาถึงยายที่รพ ยายเหมือนกำลังจะคุยกับต้นไม้ ต้นไม่มีชีวิตด้วย แล้วยายบอกให้ต้นไม้หลบก่อนเพราะมีคนมา พอรู้ว่าหลานมา แล้วหลานก็เอาหนังสือให้ดูยายตกใจมากน่าจะถึงขั้นแพนิคเลย แล้วเล่าเรื่องราวให้ฟังนิดหน่อย คือพ่อของยายหรือทวดนั้นแหละ ได้เขียนหนังสือ หนีปีศาจแล้วโรยเกลือปกป้องบ้านไว้ แล้วทวดก็ขี่น่าจะเป็นมังกร เหมือไปอีกมิตินึง พ่อบอกว่าพ่อจะกลับมาจนถึงวันนี้จนยายแก่ทวดยังไม่กลับมาเลย แล้วยายก็นึกได้บอกว่าเอาหนังสือกลับไปไว้ที่บ้านเดี๋ยวนี้ ที่บ้านกำลังอันตราย เลยรีบกลับ เกลือที่โรยรอบบ้านน่าจะโดนปัดออกหมดแล้วปีศาจเลยเข้ามาได้ ปลอมเป็นพอแล้วก็เอาหนังสือ เหมือนจะได้หนังสือมาครึ่งนึง ความจริงคือพ่อไม่กลับมาหาหรอกเพราะพ่อมีเมียใหม่แล้ว ส่งข้อความไปหาก็ไม่ตอบ บ้านโดนปีศาจโจมตีบ้านเละไปครึ่งนึงเลย จากนั้นเราก็ลืมแล้ว ตัดไปตอนจบเลยดีกว่า ลูกสาวกับลูกชายได้ไปหาทวดที่อีกมิตินึง น่าจะขี่มังกรไปตัวเดียวกันที่ทวดขี่มาเลย คือทวดติดอยู่ในนั้นเลยกลับไปหายายไม่ได้ เราดูแค่นี้ แต่มันน่าจะมีอีกค่ะ คือมันจะดูเวอร์หน่อย เพราะมันเป็นหนังแฟนตาซีค่ะ คือตอนต่อจากนั้นน่าจะหาทางออกจากมิติค่ะ ใครรู้ก็ช่วยบอกด้วยนะคะเราอยากดูต่อมากๆเลยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
The Spiderwick Chronicles (2008) ตำนานสไปเดอร์วิก ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่