วิธีจัดการกับคนที่มาตามด่า ตามแซะ

กระทู้คำถาม
เราเคยคบกับเพื่อนกลุ่มนึงค่ะแล้วเราทะเลาะกันจนต้องเลิกคบกันไป สาเหตุเพราะว่าเราสนิทกับแฟนเก่าของเพื่อน(เรารู้จักกับแฟนเก่าเพื่อนมาหลายปีแล้วค่ะก่อนจะมารู้จักเพื่อนคนนี้อีก) (ขอเรียกเพื่อนผช.ว่าa เรียกเพื่อนผญ.ว่าb นะคะ) แล้วaมาปรึกษาเราเรื่องที่bมีคนอื่น เราก็เลยถามกลับไปว่ารู้แบบนี้จะทนอยู่หรอ aก็ขอไม่ทนค่ะแล้วขอเลิก พอbรู้ว่าเราเป็นคนให้คำปรึกษาa มันก็เลยมาตามด่าเราค่ะ บอกว่าเราเป็นสาเหตุที่ทำให้เลิก ซึ่งเราก็เลยสวนกลับว่าไม่ดูตัวเองบ้างเลยหรอ ที่ทำตัวเองอะ เคยสำนึกผิดอะไรบ้างมั้ย โทษแต่คนอื่นไปวันๆ หลังจากที่aรู้ว่าbมันมาด่าเรา aมันเลยมาช่วยปกป้องเราค่ะ แล้วก็บอกอีกว่าถ้าโดนรังควานอีกให้รีบบอก (เป็นเพื่อนสนิทกันนะคะไม่มีอะไรแอบแฝง) หลังจากวันนั้นเราเลยเลิกยุ่งกับกลุ่มเพื่อนคนนั้นเลยค่ะ(เราแยกมาคบกับเพื่อนสนิทอีกคนนะคะตอนนี้ก็ยังอยู่กัน2คน) ซึ่งเรื่องผ่านมา3-4เดือนแล้ว อยู่ๆก็มีคนไม่ชอบเราขึ้นมาเฉยๆเพราะเราเคยเป็นคนคุยเก่าของคนคุยนางตอนนี้ค่ะ (คนคุยเก่าเป็นเพื่อนของaนะคะ ตอนนี้เรากับคนคุยเก่ากลายเป็นเพื่อนกันแล้วนะคะ) ซึ่งเราก็งงว่าทำไมต้องไม่ชอบคือไม่ได้คุยกันแล้ว เลิกคุยนานแล้วด้วย แต่ยังคุยกันเป็นเพื่อน ไม่ได้คิดอะไรแล้ว(เพราะเราก็มีแฟนแล้ว) พอเพื่อนเก่าหรือbรู้ว่ามีคนไม่ชอบเราเหมือนกัน พวกนางเลยไปรวมกลุ่มกันแล้วเอาเรากับเพื่อนอีกคนไปนินทาค่ะ มีคนมาบอกเราแต่เราก็นิ่งค่ะ เพราะแฟนเราบอกว่าปล่อยให้เขาเพ้อเจ้อไป เราก็อยู่เฉยๆของเรา เดี๋ยวเขาก็เลิกยุ่งไปเอง เราก็ทำตามนะคะแต่พวกนางก็ยังไม่หยุดค่ะ ไปหาพวกมาเกลียดเราเพิ่ม(บางคนเราก็ไม่เคยรู้จักนะคะ/บางคนก็เคยเป็นเพื่อนสนิทเรา) เราเลยลองคุยกับเพื่อนสนิทที่คบกันอยู่2คนดูว่าทำไงดี เพื่อนเราก็ปล่อยค่ะ ไม่ได้สนใจ เพราะตอนเลิกคบตัดเพื่อนกันบอกว่าจะไม่ยุ่งกันอีก แล้วอีกอย่างเราไม่ใช่คนเริ่มก่อน แล้วแฟนเราก็มองว่าไร้สาระค่ะ คือรวมกลุ่มกันเพื่อมาด่าเรากับเพื่อนสนิท แล้วตอนที่เราตอบกลับนะคะ มีคนนึงในกลุ่มที่ไม่ชอบเรา บอกว่าจะแจ้งความเพราะเราไปพิมพ์ด่า ซึ่งเราตลกมาก แจ้งความอะไรก่อน แต่เอาจริงๆถ้าจะแจ้งเราเป็นคนได้ผลประโยชน์นะคะ เพราะเราถูกด่าก่อน เราก็เลยตามน้ำไปเลย ก็บอกไปเลยค่ะว่าแจ้งเลยแล้วก็ขอให้แจ้งไปชัดๆด้วยว่าใครด่าใครก่อน พวกนางก็เลยเลิกด่าเราไปพักนึงนะคะ แต่พอเห็นว่าเราเงียบไปแล้วนางก็มาแซะมาด่ามาหาเรื่องใหม่จนถึงทุกวันนี้ค่ะ

เราอยากได้วิธีจัดการแบบเด็ดขาดค่ะ มีวิธีไหนใช้ได้บ้างมั้ยคะ;-;
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่