จมูกรับกลิ่นเพี้ยนลิ้นรับรสบางอย่างเพี้ยง ขอคำปรึกษาสำหรับผู้รู้หน่อยค่ะ🙏

สวัสดีค่ะเราขออธิบายต้นเรื่องก่อนนะคะ ว่าช่วงเดือนสิงหาคมปี64ที่ผ่านมาเราติดโควิดซึ่งเป็นสายพันธ์อังกฤษอาการเราก็มีไข้2วันแรก พอวันที่3จมูกกับลิ้นก็ไม่ได้กลิ่นไม่รู้รสอีกเรารักษาตัวเกือบ2อาทิตย์ จนรู้สึกว่าจมูกเริ่มได้กลิ่นบ้างกินอาหารเริ่มอร่อย เราต้องบอกก่อนว่าดั้งเดิมเราเป็นภูมิแพ้ตั้งแต่ตอนเด็กๆอยู่แล้ว มีกินยาแก้แพ้อากาศบ้างตามอาการ แต่ก่อนหน้าที่จะติดโควิดจมูกกับลิ้นเรารับรสรับกลิ่นดีทุกอย่างพอหลังจากที่หายติดโควิด เรารู้สึกว่าจมูกกับลิ้นเราค่อนข้างเพี้ยน เริ่มจากกลิ่นของข้าวตอนหุงเสร็จใหม่ๆกลิ่นมันเหม็นจนเราอยากอาเจียน ไม่ว่าจะเป็นกลิ่น สบู่ แป้ง ครีม ยาสระผม รวมถึงน้ำหอม เราได้กลิ่นแบบมันเพี้ยนแต่หอมนะแต่มันไม่รู้สึกหอมเหมือนก่อนหน้านั้น รวมถึงการกินของต่างๆมันอร่อยปกติแต่รสชาติมันพิกลยังไงบอกไม่ถูก ขนาดก่อนหน้านั้นเราชอบกินผักชีมาก หลังมีอาการเรากินไม่ได้เลยทั้งเหม็นทั้งเลี่ยน เคยลองไปปรึกษาเภชสัชกรแถวบ้านเขาบอกเกิดจากภูมิแพ้เรื้อรัง ไม่ควรกินยาหรืออาหารเสริมใดๆเดี๋ยวมันจะค่อยๆดีเอง นี้ผ่านมา5้เดือนแล้วจมูกกับลิ้นก็ยังเพี้ยนเหมือนเดิม ขนาดกลิ่นตดเรายังไม่ได้กลิ่นคิดดู ปกติเราจะเหม็นกลิ่นบุหรี่แฟนมากแต่เดี๋ยวนี้กลิ่นบุหรี่ยังเพี้ยนสำหรับเราเลย ทุกๆเช้าของเราจะคัดจมูกตลอดไม่ว่าจะร้อนจะหนาวหรือฝนจะตก จามจนมดลูกจะหลุด บางทีลองเอากระจกส่องรูจมูกดู มันจะมีเยื่อที่ยื่นมาปิดรูจมูกตลอดเคยลองถามพี่กูเกิลดู เขาบอกส่วนมากจะเกิดกับคนที่เป็นภูมิแพ้ทุกคนรูจมูกจะตันกว่าชาวบ้านเขา ใครพอจะมีคำแนะนำเราได้บ้างคะ ว่าจะมีทางกับไปได้กลิ่นปกติบ้างมั้ย
ปล.เรากลัวการไปหาคุณหมอมากค่ะ รู้สึกจิตตกมากๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่