ปรึกษาโรคพาโว และโคโรน่าแมวค่ะ

ขออนุญาตปรึกษาและเล่ายาวหน่อยนะคะ

พอดีรับแมวมาเลี้ยงค่ะ แต่ที่บ้านมีแมวอยู่แล้วหนึ่งตัวค่ะ ตอนนที่รับมาเลี้ยงน้องรับมาจากตจวค่ะ เอาน้องกลับมากรุงเทพด้วย แมวอีกตัวฝากบ้านแฟนไว้ตอนกลับตจว ทีนี้ก็คุยกันว่างั้นฝากไว้ก่อนให้แยกกันอยู่ เพราะว่าแมวตัวใหม่ยังไม่มีการทำวันซีนเลยคือเว้นระยะไว้อาทิตย์นึงก่อนพาน้องไปหาหมอค่ะ คือน้องร่าเริงมาก เล่นและดีดสุดๆค่ะ มาบ้านเราก็ปล่อยวิ่งทั่วบ้านเลยค่ะ มานอนกับเราบนเตียงด้วย เพราะติดคนมาก พอถึงวันที่ต้องพาไปหาหมอ เลยตรวจสุขภาพไปค่ะ สรุปเป็นพาโว กับโคโรน่าแมว แต่อาการไม่ได้น่าเป็นห่วงมาก เพราะอึน้องปกติ ไม่มีการอ้วก และซึม น้องกินข้าวเยอะทุกวัน หมอเลยแนะนำให้กินยาและรอดูอาการ 14 วัน และต้องกลับไปทำความสะอาดบ้านเลย เพราะมันมีเชื้ออยู่ทั่วบ้านแล้วค่ะ กลัวน้องอีกตัวกลับมาจะติดไปด้วย และทำการกักบริเวณน้องไว้ ซื้อกรงมาเพื่อกักค่ะ พอเอาน้องเข้ากรงก็รู้สึกสงสารมากค่ะ น้องร้องตลอดเลย มีไปอยู่เป็นเพื่อนเขาบ้าง พาใส่กระเป๋าเดินเล่นบ้าง แต่พออยู่ในกรงนางดูร้องเยอะ และปีนไปมา เห็นแล้วสงสารมากค่ะ เลยอยากปรึกษาว่าใครเคยมีแมวที่เป็นโรคนี้กันไหมคะ มีวิธีดูแลยังไงบ้าง แล้วขังกรงนานๆน้องจะเครียดมากไหม คิดว่าคงขังน้องภายในระยะเวลาที่หมอบอกค่ะ ถ้าน้องหายดี คงปล่อยน้องให้เดินทั่วบ้านได้อยู่ และจะเจอน้องอีกตัวนึงค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่