โรคหัดแมว

กระทู้คำถาม
แมวเราฉีดวัคซีนครบแล้วเลี้ยงปิด100%(แมวจรไปเก็บมาเลี้ยงตั้งแต่เบบี๋) แต่พอเอาไปทำหมันได้อาทิตย์นึงเริ่มน้ำลายเป็นฟองไม่กินข้าวอ้วกถ่ายเหลว ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นหัดเลยพาไปหาหมอ สรุปเป็นหัดจริงค่ะอาการปางตายดีนะพาไปหาหมอทัน นอนโรงบาลอยู่หลายคืนอาการทรงๆทรุดๆจนดีขึ้นเลยพาน้องกลับมาป้อนยาที่บ้านหมดไป5000 กลับมายาหัดยังไม่ทันหมดก็จามหนักมาก ถึงขนาดว่าทั้งแว่นทั้งหน้าเรานี่เปียกไปหมด (ไปโอ๋น้องตอนน้องจามเลยโดนลูกหลง) สรุปน้องเป็นหวัดได้ป้อนยาเพิ่มอีก อยากถามว่าเกิดจากอะไรคะ ทำไมเป็นหัดอาการรุนแรงขนาดนี้ทั้งๆที่ฉีดวัคซีนไปไม่ถึงปีด้วยซ้ำ แถมเป็นหวัดต่ออีกเกี่ยวกับภูมิตกเพราะทำหมันมั้ย หรือเกี่ยวกับอาหารการกินมั้ย ปล.ตอนนี้น้องแข็งแรงดีแต่ผอมนิดนึง ชอบเล่นลูกบอล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่