เพลากลางรถสปอร์ตไรเดอร์สั่นหลังจากเปลี่ยน

อยากเรียนถามเพื่อนสมาชิกค่ะ

พอดีเอารถสปอร์ตไรเดอร์ไปเปลี่ยนเพลากลางมาตั้งแต่เดือน กันยายน ปีที่แล้ว (2564) ของที่เปลี่ยนเป็นของเชียงกง (ไม่ใช่ของแท้) เหตุที่เปลี่ยนเพราะมันมีเสียงดังมาก เหมือนมันจะหลุดออกมา พอเปลี่ยนแล้วเสียงไม่ดัง โอเคเรียบร้อย 

ขับตอนแรกปกติดี แต่มามีปัญหาช่วงท้ายรถสั่นเมื่อขับด้วยความเร็ว 100 กม./ชม. ขึ้นไป (แต่ต้องขับไปนานๆ นะคะ) ปัญหานี้เกิดขึ้นตอนเดือนพ.ย. ขับไปเที่ยวพิษณุโลก จนต้องรีบจอดรถ พอจะจอด รถสั่นมาก (ช่วงล่างรถ) และพวงมาลัยก็สั่น หลังจากนั้นต้องขับประคองไม่เกิน 80 กม./ชม. รถถึงไม่สั่นค่ะ

กลับมาถึงเชียงใหม่ อีกวันเอารถไปเช็คที่อู่ ช่างเอาออกไปขับ ขับยังไง เร่งเร็วแค่ไหน รถก็ไม่มีอาการ (เหมือนกับว่า อาการนี้จะเกิดขึ้นเมื่อขับเร็วเกิน 100 กม./ชม. และขับเป็นระยะเวลานาน)

เจอปัญหานี้อีกครั้ง เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว (7 ม.ค.) ไปเที่ยวเชียงราย พอขับด้วยความเร็วเกิน 100 กม./ชม. ได้ระยะเวลาหนึ่ง ก็มีอาการเหมือนเดิม และต้องกลับมาขับประคองที่ไม่เกิน 80 กม./ชม. เหมือนเดิม

กลับมาถึงเชียงใหม่ เอารถไปเช็ค ก็ไม่เจออาการแบบนี้อีก

อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่