ต่อเติมครัว ทาวน์โฮมหลังกลางต้องลงเสาเข็มมั้ย

กระทู้คำถาม
บ้านอยู่แถวเพชรเกษม114 กทม.
เป็นหมู่บ้านสร้างใหม่ สร้างได้5ปี เป็นทาวน์โฮมหลังกลาง ข้างบ้านและหลังบ้านมีต่อเติมครัวแล้ว  

ส่วนเราจะต่อเติมครัวแบบปิด
คำถาม..
1. ต้องลงเสาเข็มมั้ยครับ เพราะบางคนก็บอกไม่ต้อง บสงคนก็บอกต้อง เพราะกลัวว่าอยู่ไปจะทรุด

2. แล้วถ้าตอกเสาเข็มแบบกด จะช่วยลดการทรุดตัวได้หรือไม่ครับ

3. ถ้าไปลงเสาเข็ม แต่เราใช่กำแพงหลังบ้านที่ติดกันกับข้างบ้าน ก่ออิฐขึ้นไปเลยได้มั้ย กำแพงจะทรุดมั้ยครับ

4. ค่าเสา4,000฿+ค่ากด6,000฿ รวม10,000 แพงเกินไปมั้ยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่