อาการแบบนี้ท้องไหมคะ หรือเรากังวลไปเองคะ

กระทู้คำถาม
(ประจําเดือนครั้งล่าสุด 30 พฤศจิกายน 2564) 
เรามีอะไรกับแฟนวันที่ 23 ธันวาคม 2564 หลังจากมีอะไรกันเสร็จก็กินยาคุมฉุกเฉินทันทีแบบเม็ดเดียว วันที่ 31 ธันวาคม 2564 เราได้ตรวจการตั้งครรภ์ทางปัสสาวะ ผลออกมาได้ขีดเดียวค่ะ หลังจากนั้น วันที่ 3 มกราคม 2565 ช่วงบ่ายๆมีเลือดออกมาจากทางช่องคลอด แต่ออกมาแค่นิดเดียวค่ะ แบบนิดเดียวจริงๆ และมาแค่ครั้งเดียวของวันนั้น (ก่อนหน้าที่จะมีเลือดออก 2-3 วันก่อนมีอาการคล้ายคนเป็นประจําเดือน)
วันที่ 4 มกราคม 2565 เวลาช่วงเช้ามีเลือดไหลออกมาเยอะกว่าเมื่อวาน (คล้ายเลือดประจําเดือน หรืออาจจะเป็นเลือดประจําเดือน) และเวลาเที่ยงๆได้ไปเจาะเลือดตรวจการตั้งครรภ์ที่โรงพยาบาล ผลออกมาคุณหมอบอกเราว่าไม่มีการตั้งครรภ์ค่ะ ทีนี้เราก็สังเกตอาการตัวเองไปเรื่อยๆค่ะ ปกติแล้วประจําเดือนเราจะมีมาแค่ 3-4 วันค่ะ  แต่ครั้งนี้ขอเล่าแบบละเอียดหลังจากที่มีเลือดออกทางช่องคลอดเลยนะคะ อาจจะยาวหน่อยนึงนะคะ เลือดออกวันแรก 3 มกราคม 2565 (ออกมาแค่นิดเดียว จิ๊ดเดียว) วันที่ 4 มกราคม 2565 ช่วงเช้าเวลา 6:30 มีอาการปวดเจ็บท้องแค่นิดเดียว พอลุกขึ้นมีเลือดออกมาเยอะกว่าวันที่ 3  วันที่ 5 มกราคม 2565 ยังคงมีเลือดไหลออกมา + มีอาการเจ็บๆท้องข้างซ้ายแค่ตอนเดิน ไม่ได้รู้สึกว่าเจ็บมาก แต่ตอนบ่ายออกแค่กระปริดกระปรอย วันที่ 6-7 มกราคม 2565 ยังคงมีเลือดออกกระปริดกระปรอย + เจ็บตึงๆท้องข้างซ้ายนิดหน่อย วันที่ 8-9 มกราคม 2565 ไม่มีอาการเจ็บปวด หรือตึงท้อง แค่รู้สึกยังไม่สบายท้องเท่าไหร่ + ยังคงมีเลือดออกกระปริดกระปรอย แต่น้อยกว่าวันที่ผ่านมาแบบมากๆเลยค่ะ (เพิ่มเติมวันที่ 8 เราได้ตรวจการตั้งครรภ์ทางปัสสาวะอีกรอบค่ะ ก็ขึ้นขีดเดียว ตรวจตอนตื่นนอนมาเลยค่ะ) ที่เรารู้ว่ามีเลือดออกแบบนี้เพราะว่าก่อนที่เราจะปัสสาวะเราเอาทิชชู่ลองเช็ดๆดูก่อนค่ะ ก็จะเห็นมีเลือดออกมาด้วย แต่น้อยมากจริงๆแทบจะไม่มีความรู้สึกเลยแหละค่ะว่าเลือดออก ถ้าไม่เช็ดคงไม่รู้ วันที่ 10 มกราคม 2565 เป็นวันที่ไม่มีเลือดออกแล้วค่ะ แล้วก็ไม่มีอาการเจ็บ ปวด หรือตึงท้องค่ะ อาการเราก็ไม่ได้เหมือนคนท้องนะคะเพราะไม่มีอาการมึนหัว อาเจียน แล้วก็คัดตึงเต้านม แต่ที่เราสงสัยก็คือทําไมเลือดมันออกมาติดต่อกัน 7 วันขนาดนั้นคะ แต่ออกมาแค่นิดเดียวและบางช่วงค่ะ แล้วก็อยากรู้ด้วยค่ะว่าเจาะเลือดตรวจการตั้งครรภ์นี่ผลมันแน่ชัดมั้ยคะ (เพิ่มเติมนะคะ เราไปเจาะเลือดตรวจการตั้งครรภ์นับจากวันที่มีอะไรกับแฟนห่างกัน 12 วันค่ะ เพราะเห็นเค้าบอกว่าเจาะเลือดตรวจการตั้งครรภ์สามารถรู้ผลได้เร็วภายใน 7-10 วัน น่าจะใช่นะคะถ้าที่อ่านมาจําไม่ผิด) ขอคําปรึกษาจากผู้รู้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่