โดนบังคับย้ายบ้าน ขอคำแนะนำทีค่ะ

อยู่ที่หมู่บ้านเอื้ออาทร (วัดนครชื่นชุ่ม) แล้วแอบฟังแม่พูดกับข้างบ้านว่าจะศาลบังคับให้ย้ายออก เลยหาบ้านอยู่
เราเรียนปี 4 กำลังจะฝึกงาน พ่อเปิดกิจการใหม่กะทันหัน(ไม่แน่นอน) และแม่ก็เป็นคนเดียวที่เงินมั่นคงพอจะแนะนำบ้านดีๆ ที่ผ่อนไม่เยอะได้ไหมคะ? เพราะมีค่าผ่อนตู้เย็นอยู่ด้วยนะคะ (เงินเดือนแม่แค่ 15,000-17,000 ค่ะ เป็นแม่ค้าทั่วไป)
เพิ่มเติม : แม่โดนธนาคารแบล็กลิส เลยต้องใช้บัญชีเราจ่าย เพราะงั้นถ้าเป็นบ้านที่ให้เด็กจบใหม่กู้ยืมได้จะดีมากๆค่ะ เพราะแม่ก็เป็นคนจ่ายแทนอยู่แล้ว ที่ที่ย้ายไปไม่อยากให้ไกลเส้นถนนเพชรเกษม ตรงโรงพยาบาลเกษมราษฎร์ บางแค เพราะร้านแม่อยู่แถวนั้นค่ะ

เราคิดว่าถ้าจะย้ายบ้าน คราวนี้อยากได้ดีๆ ที่ไม่ใช่ห้องเช่าแบบเอื้ออาทรเลยนะคะ ตอนแรกแม่คุยกับเราว่าให้เราเรียนจบก่อนค่อยเอาบัญชีเราไปซื้อบ้านใหม่ค่ะ แต่เหมือนจะโดนเร่งให้ออกก่อนเราเรียนจบน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เช่าสิครับ ตามกำลังที่ครอบครัวเราไหว เรียนจบ งานมั่นคง รายได้เพิ่มขึ้น ก็ค่อยขยับขยาย จะซื้อ จะเช่า ค่อยคิดตอนนั้นอีกทีก็ได้

วันนี้เราอาจจะยังไม่ได้ห้องดีๆบ้านดีๆ แต่ถ้าอนาคตฐานะเอื้ออำนวย มันก็ได้บ้านดีๆขึ้นเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่