ผู้สูงอายุ 80+ ปี ลงทะเบียนผ่านค่ายมือถือ มีฉีดวัคซีนที่บางซื่อ แต่มีปัญหายืนนานไม่ได้ เดินเร็วไม่ได้ มีแนวทางแนะนำไหม

ผู้สูงอายุลงทะเบียนฉีดวัคซีนผ่านค่ายมือถือ มีคิวฉีดวัคซีนที่บางซื่อ 
วันอาทิตย์ที่ 9 ที่ผ่านมาผมพาไปคนนึง อายุ 75+
ปัญหาที่พบ คือ
คิวต่อแถวด้านนอกยาววววมากกก (ยืนต่อแถว) กว่าจะถึงจุดที่ได้นั่งก็ยืนรอนาน (ตอนแรกเขาบอกว่ายืนไหว)

ระหว่าง จากจุด 1 ไป 2 ไป 3 เขาเกรงใจคนเดินหลัง ทำให้เขาเดินเร็วกว่าปกติ
ผมบอกให้เขาเดินช้าๆ เพราะกลัวเขาจะปวดขา แต่เขาบอกไม่เป็นไร เขาเดินเร็วได้ (เขาเกรงใจคนด้านหลัง คนด้านหลังเขาก็ไม่อยากแซงแถว)

ตอนอยู่ที่ศูนย์ฉีดวัคซีนบางซื่อ บอกว่า ไหว สบายมากกกก  ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ก็คงคิดว่าเขาไหว

กลับบ้านมาเป็นเยอะเลยครับ ปวดขา ปวดหลัง ครับ
ผมรู้สึกไม่ดีเลยครับ

เร็วๆ นี้ผมต้องพาไปอีกครับ อายุ 80+ คนนึงลงผ่านระบบ Dtac อีกคนลงผ่านระบบ Ais (ไปคนละวันกัน)
2 คนนี้มีปัญหาด้านสุขภาพมากกว่าคนแรกที่ไปมาเมื่อวันที่ 9 ครับ
ยืนนานไม่ได้ แค่ประมาณ 5 นาทีก็ต้องหาที่เกาะหรือพิง และเดินเร็วไม่ได้เลย เดินได้แบบไปเรื่อยๆ
ผมแนะนำให้เขานั่งรถเข็นของสถานที่ แต่เขาบอกเขาไม่ต้องการนั่งรถเข็น เขากลัวการสัมผัสกับเชื้อโควิดฯ ผมบอกเดี๋ยวผมฉีดสเปรย์แอลกอฮอล์ที่รถเข็น เขาก็บอกเขาไม่นั่งรถเข็น

พอจะมีแนวทางปฏิบัติแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่