อุทาหรณ์เตือนใจ แมวเพศเมียทำหมัน แต่ยังฮีท!!!

กระทู้คำถาม
เราพาแมวไปทำหมันที่คลินิกเล็กๆแห่งหนึ่งแถวบ้าน โชคชัย 4  เขตลาดพร้าว ราคาถูกมากตัวละ1500 ก็เลยเอาไปทำตั้ง4ตัว ไปทำ​หมันมาเกือบสองปีแล้ว กลับมาก็ยังฮีทเรื่อยๆ​ เราไลน์ไปถามหมอที่ผ่าตัด หมอบอกว่า "อาจจะมีฮอร์โมนนิดหน่อยเดี๋ยวก็หายไปเองครับ" แต่เราคิดว่ามันไม่นิดนะ เพราะน้องเป็นสัดมาเรื่อยๆ ทุกเดือน จนทนไม่ไหวเลยค่ะ​ หมอเลยแนะนำให้ฉีดสเตียรอยด์ ซึ่งมันเสี่ยงมาก น้องอาจตายได้ เป็นการแก้ปัญหาที่ปัดความรับปิดชอบสุดๆ เราไม่เสี่ยงเพราะเราก็รักของเรา สุดท้ายพาไปอัลตร้าซาวด์ที่คลินิกใหญ่ ปรากฎ​รังไข่ยังอยู่​ พอกลับมาถามหมอคนเดิม​ หมอบอกว่า  "ทางคลินิกผ่าตัดทำหมันเพื่อควบคุมการตั้งท้องครับ" เค!!! ตัวเราก็เข้าใจว่าที่ไหนๆ​ก็ต้องตัดทั้งมดลูกและรังไข่ให้อยู่แล้ว?? คลินิกที่ใหม่บอกว่าการที่เหลือรังไข่เอาไว้​ ทำให้แมวยังต้องติดสัดอยู่เรื่อยๆ​ พอแก่ตัวไป​ รังไข่ก็อาจมีปัญหาหรือพัฒนาไปเป็นเนื้องอก หรือมีโรคต่างๆตามมา ซึ่งหนึ่งในแมวของเรารังไข่อักเสบด้วย ตอนไปหาหมอที่ใหม่ เขางงกันหมดเลย ว่าทำหมันแต่ทำไมถึงมีโรคทางอวัยวะสืบพันธ์ พอตรวจอย่างละเอียด ก็เจอรังไข่จริงๆ ทั้งสองตัวเลย สุดท้ายก็ต้องพาน้องไปเจ็บตัวผ่าตัดอีกรอบค่ะ เสียเงินเยอะกว่าทำหมันปกติด้วยเพราะน้องตัวเล็ก ผ่าตัดยาก ต้องคว้านเอาแต่รังไข่ออก  TT
       เราเลยอยากถามว่ามีใครเคยเจอเคสแบบเราไหมคะ ที่หมอแมวทำหมันแบบเอาแต่มดลูกออก แต่ไม่เอารังไข่ออก?
  ปล. กระทู้นี้อยากให้เป็นกรณีเตือนใจว่าไปทำหมันที่ไหน ถามให้ดีเลยนะคะ ว่าถ้าทำแล้วน้องจะไม่ท้องและหายติดสัดตลอดแน่นอนรึเปล่า เพราะถ้าเจอแบบเรา คงต้องลำบากมาๆแน่ๆ​ ขอบคุณที่อ่านจนจบค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่