มีคนโอนมาผิด แต่ธนาคารอายัดบัญชี โดยไม่แจ้งให้ทราบ (ทั้งที่เราสามารถให้โอนเงินคืนได้เลย)

มีคนโอนมาผิด แต่ธนาคารอายัดบัญชีซื้อขายของร้าน โดยไม่แจ้งให้ทราบ

แจ้งก่อน เราไม่มีปัญหากับเงิน900 และเราบริสุทธิ์ใจทำการโอนคืนค่ะ และเราให้คุณค่ากับเงินทุกจำนวนของคนโอนผิดมา เราไม่มีเจตนาเอาของใครค่ะ แต่เราอยากทราบว่าทำไมเจ้าหน้าที่ธนาคารไม่ติดต่อเรามาเลย

📌เรามีบัญชีธนาคารสีเขียวเพื่อซื้อขายเข้าออก ตลอด
ปกติเวลาลูกค้าโอนมา จะแจ้งการโอนสลิปภายหลังโอน เป็นชั่วโมง-ครึ่งวัน เป็นปกติ

วันที่6 ช่วงเย็นมีคนโอน 900บาท

ย้อนดูพบว่ามาจากแบงค์สีฟ้ามา 900 บาท เวลา15.16น.

แล้วเราก็ใช้แอฟโอนจ่ายซื้อสินค้าปกติ เพราะคิดว่าเป็นยอดลูกค้าโอนเข้า
"ไม่มีสายของธนาคารใดๆโทรมา"

📌วันที่ 7
"ไม่มีสายของธนาคารใดๆโทรติดต่อมา"
ลูกค้าซื้อของมีการโอนเข้าบัญชีปกติ
📌แต่เราโอนออกไม่ได้ค่ะ เลยโทรสอบถาม
"เราติดต่อไป ทางเดียวตลอด "

📌ทางธนาคารแจ้งว่าเราโดนหน่วยราชการอายัด ให้เบอร์สภอ.มา

📌เราโทรไป สภอ. แห่งหนึ่ง ทางคนรับบอกให้โทรหา ธนาคารสีเขียว เพื่อทราบชื่อเจ้าหน้าที่ที่อายัด

📌โทรหาธนาคารสีเขียว ให้โทรไปสาขาของธนาคารที่เปิดบัญชี

📌สาขาของธนาคารที่เปิดบัญชี ให้เราโทรหา สาขาที่ทำการอายัดเรา ได้ชื่อเจ้าหน้าที่อายัด

📌เราโทรหาเจ้าหน้าที่ ที่อายัด ที่สภ.แห่งหนึ่ง
ได้เบอร์ "คนโอนผิด"

📌เจ้าหน้าที่แจ้งว่า คนโอนผิดโอนจาก ธนาคารสีฟ้า มาธนาคารมีเขียวที่เราใช้ 900 บาท และขออายัดบัญชี วงเงินแค่900 แต่ เราโดนอายัด " ทั้งบัญชี"

📌เราได้ติดต่อ เองโอนเงินจากอีกบัญชีคืน คนโอนผิด
แล้วไลน์แจ้งทั้งเจ้าหน้าที่และคนโอนผิด

แล้วมีการปลดเลิกอายัดบัญชี แต่เราต้องรอ
สัปดาห์หน้า

📌คำถามคือ
ทำไมธนาคารไม่มีติดต่อมาเลย ตั้งแต่วันที่ 6-7
ไม่มีต่อมาสักสาย แต่ธนาคารกลับอายัดบัญชีเรา
ทั้งที่ถ้าหากติดต่อมา กับเบอร์ที่ผูก sms alert ซึ่งผูกบัญชีมานาน ก็ได้
และเราติดต่อไปเองตลอด

และหากเรามีบัญชีแบงค์สีเขียวที่เดียวและได้รับการอายัด และต้องใช้เงินรักษาตัว และ อื่นๆ เราจะทำแบบไหน

หรือ หากวันดี คืนดี เราทำธุรกิจ เป็นบัญชีเข้าออกหมุน แล้ว มีคนไม่ชอบหน้าเรา ให้ใครสักคนโอนมาโดยไม่บอกกล่าว แล้วไปแจ้งอายัด และธนาคารอายัด คำถามคือ คนที่เป็นเจ้าของบัญชีปลายทางควรรู้ก่อนจะโดนอายัดไหม
หรือเป็นช่องในการโดนกลั่นแกล้งไหม

ธนาคารทำไม ไม่ติดต่อเจ้าของบัญชีที่ได้รับเงินผิดค่ะ??
เราไม่ได้เป็นโอนผิด เราเป็นบัญชีปลายทางแต่กลับต้องมาติดต่อเอง และต้องรอ.....
เราอยากทราบค่ะ

ปล.เพื่อนเรามีคนโอนเงินมาผิดเหมือนกัน แต่ทางแบงค์ก็ติดต่อเพื่อนเรามา ให้โอนคืน ก็ไม่มีการอายัด
แต่กรณีของเราไม่มีธนาคารใดติดต่อมาเลยค่ะ

📌📌📌📌📌
มาดูแนวทาง ที่เราหาจากเพจของธนาคารแห่งประเทศไทย นะคะ
ดังนี้ค่ะ

โอนเงินเข้าผิดบัญชี หรือ โอนจำนวนเงินผิด ทำยังไงดี ?

ปัญหานี้แก้ไขได้ครับ ด้วยขั้นตอนต่อไปนี้
1. แจ้งปัญหา และนำส่งหลักฐานที่เกี่ยวข้อง ให้แก่ธนาคารที่เราใช้โอนเงิน
2. ธนาคารแจ้งระยะเวลาที่ใช้ตรวจสอบการโอนเงิน
3. ธนาคารติดต่อผู้รับโอนเงินผิด เพื่อให้ยินยอมคืนเงิน
4. ธนาคารแจ้งผลการดำเนินการ
(1) กรณีผู้รับโอนยินยอมคืนเงิน : ธนาคารจะโอนเงินคืนเข้าบัญชีผู้โอน
(2) กรณีผู้รับโอนไม่ยินยอมคืนเงิน : ผู้โอนสามารถแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อออกคำสั่งทางกฎหมายให้ธนาคารของผู้รับโอนเงินดำเนินการอายัดบัญชี หรือให้เปิดเผยข้อมูลบัญชีให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อดำเนินการทางกฎหมายต่อไป

อย่างไรก็ตาม วิธีป้องกันปัญหาที่ดีที่สุด คือ ตรวจสอบข้อมูลการโอนเงินให้ถูกต้อง ก่อนยืนยันการโอนเงินทุกครั้งนะครับ

สำหรับเอกสารหลักฐานที่ต้องเตรียมให้ธนาคารตรวจสอบมีอะไรบ้างนั้น สามารถดูรายละเอียดได้จากเว็บไซต์ ศคง. 1213 ครับ https://goo.gl/whwxyK

#แบงก์ชาติ #ศคง1213 #โอนเงินผิดบัญชี

แล้วสิ่งที่เกิดกับเราคือ ข้ามขั้นตอน แล้วอายัดเลยหรือค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
บางกระทู้ คนโอนเงินผิดมาตั้งกระทู้แล้วบอกว่า ทางธนาคารแจ้งว่าติดต่อบัญชีปลายทางไม่ได้
แต่พอมาเจอกระทู้นี้ กลายเป็นว่า ธนาคารไม่ยอมติดต่อเจ้าของบัญชีปลายทาง
แล้วที่บอกว่า อายัดตามคำสั่งเจ้าพนักงาน ไม่ว่ายังไงก็ควรหาทางติดต่อเจ้าของบัญชีด้วยไหม ?
นี่กลายเป็นว่า เจ้าของบัญชีมารู้เองว่ามีการอายัดเพราะทำธุรกรรมไม่ได้
ไม่ว่ายังไงก็มีเบอร์โทร.เจ้าของบัญชีแน่ๆ แทนที่จะโทร.แจ้งว่ามีการอายัด เพราะสาเหตุ...

สุดท้าย การเป็นผู้บริโภคของประเทศนี้ ต้องดูแลตัวเองและจำยอมรับสภาพจริงๆ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 22
คนโอนทำการโอนผิดด้วยตนเอง
ผมสงสัยว่ามีสิทธิอะไรที่ไปอายัดเงินในบัญชีคนอื่นครับ
กฏหมายรองรับตรงนี้ด้วยรึ สงสัยมาก
ความคิดเห็นที่ 45
กรณีนี้  ตำหนิ ธนาคาร  และ จนท ธนาคาร เถอะครับ
จนท ธนาคาร  ทำงานไม่มีความเป็นมืออาชีพ
ทั้งๆที่  ทางตำรวจ ระบุชัดเจน  ถึง จำนวนเงินที่อายัด  ไม่ใช่อายัดทั้ง บช

จนท ธนาคาร ห่วย นะครับ
ส่วน ธนาคาร ถ้าไม่ลงโทษ จนท ที่ทำงานแบบนี้  ธนาคารก็ยิ่งห่วยเข้าไปอีกครับ

ถ้าไม่กลัวเสียเวลา   จขกท  ร้องเรียนไปที่ แบ้งชาติ ครับ  
ธนาคารพาณิชย์  จะถูกควบคุม  โดยแบ้งชาติ ครับ
ความคิดเห็นที่ 27
พอเคลื่อนไหวบัญชีได้เมื่อไหร่ แนะนำปิดบัญชีไปธนาคารอื่นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่