จะซื้อ Power Supply ใหม่ควรเลือกยี่ห้อและตัวไหนดี สเปคในกระทู้

SPEC 
CPU : AMD Ryzen 5 3600
MB :  ASROCK B450M STEEL LEGEND (AM4) 
RAM : Kingtons HyperX PREDATOR RGB DDR4/3200 16GB (8GBX2)
GPU : Zotac AMP Editon GTX1080Ti 11GB
PSU : SuperFlower LEADEX II GOLD 750W (80+ GOLD) ใช้มาน่าจะ 6-7 ปีแล้วครับ อยากเปลี่ยนหมดประกัน พัดลมก็ไม่หมุนแล้วแต่ใช้ได้อยู่
CPU COOLER : Be quiet! Dark Rock Pro 4
STORAGE : LEXAR SSD 128GB ไว้ลงวินโดว์อย่างเดียวกับโปรแกรม
                    WD 640GB ตัวนี้อยู่กับผมมา 12 ปี ได้แล้วยังใช้ได้อยู่ข้อมูลเก่าๆ แต่มี HDD ซื้อสำรองไว้แล้ว WD BLUE 2TB ยังไม่ย้าย
                    1 TB HDD WD BLACK (7200RPM) เก็บข้อมูล
                    1 TB SSD M.2 WD BLACK SN750 SE NVME ลงเกมอย่างเดียว

ตอนนี้อยากเปลี่ยนหลักๆเลยคือ PSU ที่อายุใช้งานผมว่ามันสมควรแก่เวลาซื้อรอไว้ก่อนเลย ไม่ก็เปลี่ยนไปเลย เอาตัวเก่านี้ใช้เป็นสำรองไป กลัวพังแล้วไม่มีเปลี่ยน เลยจะหาตัวใหม่ ถ้าจะเปลี่ยนควรใช้ยี่ห้อ และ ขนาดเท่าไหร่ดี ไม่ได้ตามนานส่วนตัวก็เล่นเป็นอย่างเดียว 
อนาคตผมว่าจะอัพการ์ดจอเป็น RTX3070 ด้วย ดูๆอยู่ ถ้าประหยัดและลดงบได้ก็จะดี แต่แนะนำทุกราคามาได้เลยครับ
ขอเน้นคุ้มค่ามีคุณภาพ อยู่ยาวจนหมดประกัน ไม่เน้น RGB อะไรนะ เน้นใช้งาน พอดีเลือกไม่ถูกมีเยอะมากใหม่ๆก็มีสับสนมากครับ

อนาคตคาดว่าจะย้ายไป AM5 RAM DDR5 32GB อะไรแบบนี้อยากให้ช่วยเลือกเผื่ออนาคตไว้ด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่