[SR] เที่ยว 4 วัน 3 คืน "ระนอง-ชุมพร" [เมืองที่ต้องลองมา]

สวัสดีผู้ที่รักการการเดินทาง  และผู้ที่กำลังจะเริ่มเดินทางทุกท่านค่ะ
เรายังยึดถือคติ "การเดินทางสอนให้เราเปิดใจ" เช่นเคย
ทริปนี้ได้รับการสนับสนุนจาก
"Pantip [ห้องบลูแพลนเน็ต] x การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
ที่เพื่อนๆ สมาชิกหลายคนได้ร่วมกิจกรรม แต่เราดันโชคดีได้ไปร่วมทริปนี้ค่ะ 
เป็นครั้งแรกที่ได้มาเที่ยวกับ Pantip ไม่คิดว่าจะได้ไปหรอกนะ...
พอเจ้าหน้าที่โทรไปก็บอก "ตกลงไว้ก่อน" 
พอดู Agenda นี่มัน Plan เที่ยวแบบที่เราเริ่มเดินทางเลย 555 +
เพราะตอนนี้เที่ยวแบบสายเนิบมากๆ แล้ว 555+
แต่ตัดสินใจมาเพราะ "เราอยากเห็นการทำงานของทีมงาน" ที่เป็นองค์กรออนไลน์ 
ที่เราใช้บริการมานานและใช้พื้นที่ในการแบ่งปันเรื่องราวต่างๆ กับเพื่อนชาวโซเชียลค่ะ...
พอแล้ว Intro นาน ไปดูกันเลย ดีกว่า....ว่าจะเป็นยังไงคร้าบ....
เพี้ยนขำหนักมาก
ของที่ระลึกจาก "Pantip" ค่ะ น่ารักและได้ใช้งานจริง อิอิ
เพี้ยนชอบเพี้ยนชอบเพี้ยนชอบเพี้ยนชอบ

จุดนัดพบของเราอยู่ที่ สนามบินดอนเมืองค่ะ 
เราไปถึงก่อนเพื่อนเพราะอยู่ไกลสุด 555+
จากประเทศขอนแก่น  นอกนั้นเพื่อนๆ ก็อยู่ปริมณฑลกัน...อิอิ
นี่เป็นการเข้า มา กทม. ในรอบสองปี 555+
คนเริ่มออกเดินทางหลายคลายมาตรการค่ะ...
และในทริปนี้เงื่อนไขคือ "ทุนคนต้องได้รับวัคซีนป้องกันโควิด19" 
พร้อมกับแสดงเอกสารรับรองกับทางทีมงานก่อนค่ะ
และทางสนามบินก็มีมาตรการเรื่องนี้ชัดเจน...ตามประกาศ
"เราก็ตื่นเต้นอยู่นะ เพราะ ไม่ได้เดินทางไกลๆ นานสองปีเลย" 
ทริปนี้เดินทางด้วย นกแอร์งับ...
ใช้เวลาประมาณ 50 นาที 
ถึงระนองแล้วจ้าา....
วิวอะไรไม่ได้ดู  เพราะหลับ 5555+
สนามบินเล็กๆ ค่ะ  น่ารักๆๆ ดี...
ทางการท่องเที่ยวของพื้นที่ชุมพรระนอง ก็มารอพร้อมเป็นไกด์พาเที่ยวตลอดทริปเลยค่ะ
เวลคัมพวกเราด้วย ข้าวเหนียวหมูปิ้ง แง๊ว....แซบบ...ฮ่าๆๆ
ออกเดินทางจาสนามบินไปท่าเรือที่จะข้ามไปเกาะพยามค่ะ 
คันหลังเราก็คือเพื่อนๆ รวมทริปของเรานั่นเอง...
ระนองก็ภูเขาเยอะดีเหมือนกันนะเนี่ย....
เพี้ยนสตรอเบอร์รี่

ไปถึงท่าเรือก็ออกเดินทางไปยังเกาะพยามกันค่ะ 
ใช้เวลาประมาณ 45 นาที...ขึ้นเรือปุ๊บเราก็ตีตั๋วหลับค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ....
เพี้ยนยิ้ม

ถึง...เกาะพยามกันแน้ว....จ้า...เพื่อนๆ
มีสัญลักษณ์รูปปั้นๆ คือนกเงือก...ด้วยนะจ๊ะ...
อ่า...แนะนำตัวก่อน "เราชื่อกระท้อน" 
พร้อมผู้ติดตามเราคือพี่สาวเราคนเสื้อเหลืองๆ 
คือทริปนี้เค้าให้มีผู้ติดตามมาด้วย 1 คน 
นั่นหมายถึงเราจะมีเพื่อนใหม่ ในวัยสามสิบ อีก 8 คน....
เพี้ยนขำหนักมากเพี้ยนชนแก้ว
โปรแกรมทัวร์วันนี้ สำหรับเพื่อนๆ คนไหนอยากมาติดเกาะ คิดไม่ออกอยากไปทำอะไร 
เราก็สรุปให้แบบ "One Day Trip" กันเลยจ้า....
ติดต่อโปรแกรมที่นี่
ททท.แจก ไอเทม...เพิ่มให้เรา...
ชอบมากค่ะ...ใช้งานได้ดีเยี่ยม...
เพี้ยนชอบ

Station 1.  ธนาคารปู
ฟังที่มาที่ไปของปูไข่  และเราก็ได้ไปปล่อยปูด้วยค่ะ....
รู้สึกสวยขึ้นมาทันที 555+
เพี้ยนขำหนักมากเพี้ยนลอย

เริ่มจะหิวแล้วค่ะ...หมูปิ้งเมื่อเช้าย่อยแล้วว....
ทีมงานก็พาเราไปขุนมื้อเที่ยงค่ะ...โดยรถนี้...เลยค่ะ...ตลอดที่อยู่บนเกาะ...
ร้านติดทะเล  ลมเย๊นย็น...อาหารอร่อย
เพราะวัตถุดิบสดใหม่ค่ะ....บางอย่างถ่ายไม่ทันค่ะ 555+
เพื่อนๆไปดูรายละเอียดอัพเดทที่เพจร้านได้เลยนะคะ....

เพี้ยนยิ้มเพี้ยนยิ้ม

Station 2 : หินทะลุ อ่าวเขาควาย  
เป็นอีกเสน่ห์ของที่นี้  มีลักษณะคล้ายกับซุ้มประตูหินสามารถมองทะลุผ่านเห็นน้ำทะเล 
ซึ่งถูกสรรสร้างโดยธรรมชาติ บริเวณชาดหาดจะมีกองหินรูปทรงแปลก  
. . . เป็นอีกสถานที่ที่เงียบสงบ ชายหาดขาวสะอาด น้ำทะเลใส
เหมาะสำหรับการพักผ่อนจ้า....
เป็นไงคะ...สวยต๊าซซซ...ป่าว...
เพี้ยนดีออก

Station 3 : ชมการทะมะม่วงหิมพานต์กันจย้า...
ต้นมะม่วงหิมพานต์ค่ะ เหมือนจะปลูกทุกบ้าน
ทั้งชม  ชิม  ซื้อ เคี้ยวเพลินจนลืมปิดถุง
ชื่อสินค้า:   เที่ยว 4 วัน 3 คืน "ระนอง-ชุมพร" [เมืองที่ต้องลองมา]
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้ามาใช้รีวิวฟรี โดยต้องคืนสินค้าให้เจ้าของสินค้า
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง

ข้อมูลเพิ่มเติม

• ได้รับการสนับสนุน อาหาร ที่พัก ตั๋วเครื่องบิน จาก การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย และ Pantip
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่