ทำไม กระดาษจะออกเหลืองเมื่อเก็บไว้นานๆ

เห็นกระทู้เกี่ยวกับการเก็บรักษาสภาพหนังสือมังงะหลายกระทู้ครับ
ผมมีหนังสือที่สะสมประมาณสองพันเล่ม แต่แทบไม่มีมังงะขาวดำ เพราะทิ้งไปหมดตั้งแต่ยี่สิบปีที่แล้ว
แต่เจอตัวอย่างที่คิดว่าน่าสนใจ ก็เลยถ่ายรูปมาให้ดู 6 เล่มครับ

5 ใน 6 เล่ม ผมหยิบอ่านเกินร้อยครั้ง
เล่มแรก ซื้อปี 1980 เกินสี่สิบปีละ

ผมห่อปกพลาสติกไว้ตั้งแต่สี่สิบปีก่อน
ต่อมาประมาณสิบปีที่แล้ว เจอว่าพลาสติกมันหดตัว
เลยเอาปกพลาสติกออกจากหน้าปกด้านหน้า แต่ปกด้านหลังยังใส่อยู่
ให้สังเกตุรอยพับของปกพลาสติกนะครับ

เปิดหน้าปก หน้าแรกของหนังสือ จะเห็นว่า กระดาษมีส่วนที่เหลืองเป็นรูปสี่เหลี่ยมชัดมาก
ส่วนที่เป็นสีเหลือง คือส่วนที่ไม่สัมผัสกะปกพลาสติกครับ

หน้าสุดท้าย ก็เจอแบบเดียวกัน

ทำไมส่วนที่ไม่สัมผัสกะปกพลาสติกจึงเป็นสีเหลือง ?

เล่มสอง  ซื้อปี 1980 เล่มนี้หยิบอ่านไม่กี่สิบครั้ง

ก็เจอแบบเดียวกัน

เล่มสาม  ซื้อปี 1983

ก็เจอแบบเดียวกัน

เล่มสี่  ซื้อปี 1983 พร้อมกะเล่มสาม เก็บด้วยกันตลอด

แต่เล่มนี้ กระดาษยังสภาพดี แทบไม่เปลี่ยนเลย

เล่มห้าและเล่มหก สองเล่มนี้หนาเกินพันหน้า ไม่ได้ห่อปกครับ
เล่มบน 1985 เล่มล่าง 1982 เก็บด้วยกันเกินสามสิบห้าปี

เล่มบนเหลืองกว่าเล่มล่างชัดเจน

จากการสังเกตุ พบว่าปกด้านในของหนังสือ ไม่มีอาการเหลืองเลย
เล่มสามและเล่มสี่ เหลืองต่างกันชัดเจน
เล่มห้าและเล่มหก เหลืองต่างกันชัดเจน 
สรุปว่า เนื้อกระดาษเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เหลือง

ยังพบด้วยว่า
บางเล่ม กระดาษส่วนที่ไม่ได้สัมผัสกะปกพลาสติก กลายเป็นสีเหลืองมากกว่า ส่วนที่สัมผัสกะปกพลาสติก

ปล. หนังสือทุกเล่ม ผมเก็บแบบวางทับซ้อนกันครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่