มีวิธีเก็บรักษาหนังสือการ์ตูนไม่ให้กระดาษเหลืองไหมครับ

ช่วง3ปีที่ผ่านมานี้เพิ่งเริ่มซื้อหนังสือการ์ตูนมาเก็บไว้ครับ บางเรื่องก็ซื้อมาอ่าน บางเรื่องก็ซื้อเพราะปกสวยดี
แต่พอมาสังเกตดีดีพวกเล่มเก่าๆกระดาษมันเหลืองขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจนเลยครับ อาจเพราะเราเก็บไม่ถูกวิธี

คือเพิ่งซื้อเล่มนี้มาจากร้านคิโนะครับ หวงมาก กลัวน้องเหลืองมาก (ยังรอลิขสิทธิ์ไทยของเรื่องนี้อยู่อย่างมีความหวัง)
สองเล่มขวาล่างคือที่เพิ่งซื้อมาไม่นานนี้ ยังขาวสะอาดใสกิ๊งอยู่ แต่เล่มพี่ๆนี่เหลืองอ๋อยกันหมดแล้ว
เรื่ิองนี้ซื้อมาอ่านครับ เลยจำเป็นต้องแกะ แล้วก็มาลุ้นภาพปกในด้วยครับว่าจะเป็นรูปอะไร ชอบลายเส้นอาจารย์เป็นส่วนตัว
อย่างเล่มนี้เป็นนิยาย กล่องสวยมาก ซื้อมาก็ไม่ได้กะอ่าน แต่ชอบอนิเมะเรื่องนี้มากเลยซื้อเก็บไว้
ในภาพอาจจะไม่ค่อยเห็น แต่คือมันเหลืองกว่าแต่ก่อน นี่ขนาดเป็นกล่องยังเหลืองเลย โอ้ยย TT
หลังๆนี้ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้กะอ่านก็พยายามจะไม่แกะซองออก เพราะกลัวเหลืองขึ้น
ส่วนเล่มนี้จำใจต้องแกะจริงๆ เพราะเขาห่อแบบซองฟูมีลมข้างใน เลยต้องแกะเอามาเรียงหัวเตียง

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณทุกคอมเม้นที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม และอ้อนวอนต่อพระเจ้าแห่งหนังสือการ์ตูนทุกท่าน
ช่วยซื้อลิขสิทธิ์น้องแบดด้วย ค่ายไหนก็ได้ อยากอ่านเนื้อเรื่องต่อมากกก ชอบลายเส้นช่วงเล่มหลังๆด้วย ดิบเถื่อนสะใจมาก
เพราะมีแววว่าอนิเมะจะไม่ทำต่อแล้ว เพราะยอดขายเจ๊งมาก แต่คือเราก็รัก แต่เราช่วยอะไรไม่ได้เลย อยากสนับสนุนมากครับ TT

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่