เงินเดือน 17,000 มีหนี้บัตรเคดิต 136,000ตอนนี้รู้สึกท้อค่ะจ่ายไม่ไหวแต่ยังไม่เคยผิดชำระคิดจะหยุดจ่ายแต่กลัวโดนยึดทรัพ

เรื่องมีตามหัวข้อเลยค่ะ 
คือ มีหนี้บัตรเคดิตอยู่ 3 ใบค่ะ กรุ่งศรีเฟิร์สช้อย 22,000 กสิกร 2บัตรรวมกัน 54,000 อิออน 60,000
มีภาระผ่อนคอนโด อยู่ 5,500 ค่ะ มีค่าใช้จ่ายอีกหลายอย่าง เลยทำให้ เงินเดือน 17,000 ไม่พอ ดำรงชีพแล้วค่ะ อยากจะหยุดจ่ายค่าบัตรเคดิตแต่กลัวโดนยึดทรัพย์ เลยไม่กล้าปล่อยสักทีค่ะ เงินเดือนออกมา จ่ายค่าบัตรเคดิตเก็บหมดแล้วค่ะ ค่าบ้านค่าน้ำไฟอีก ค่าอินเตอร์เน็ตบ้านอีก แทบจะไม่เหลือเลยค่ะ เลยอยากมาถาม แนวทาง ว่าควรทำยัไต่อดีค่ะ ถ้าหยุดจ่ายจะ โดนยึดทรัพย์ไหม ก่อนโควิด คือจ่ายไม่มีปัญหา พอที่ทำงานหยุดก้ได้เอาเงินออกมาใช้จนตอนนี้เครียดมากค่ะอยากได้คำแนะนำค่ะ ใจท้อมาค่ะ จ่ายเท่าไหร่ก้ไม่หมดสักอาจจะด้วยดอกเบี้ย แหละค่ะ ขอข้อคิดหน่อยค่ะพี่

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 21
หยุดจ่ายแล้ว รอฟ้องศาลครับ ไปตามนัด แล้วตกลงกันหน้าผู้พิพากษา เครดิตช่างมัน อีก 5 ปี ฟื้นแล้วค่อยทำใหม่

ยึดทรัพย์จะทำได้ต่อเมื่อศาลพิพากษาให้จ่ายแล้ว แต่ไม่จ่ายครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่