คำถามเกี่ยวกับการใช้สูตรใน Excel ค่าาาา ปวดหัวมาหลายวันแล้ว วอนช่วยเราด้วย T^T

เรามีข้อมูล อยู่ 4 หัวข้อค่ะ แต่มันอยู่ช่องเซลล์เดียวกันค่ะ เราจะแบ่งเป็น 4 คอลลัม โดยดึงข้อมูลมาจากช่องเซลล์เดียวกัน  ถ้ามีข้อความที่มาจากช่องเซลล์นั้นๆตรงกับเงื่อนไขของโจทย์ ให้ขึ้นคำว่า "Yes" ถ้าไม่มีให้ขึ้นคำว่า "-"  ค่ะ ต้องใช้สูตรอะไรคะ ตอนแรกเราใช้ if แต่ก็ยังประมวลผลไม่ได้ค่ะ

https://imgbox.com/s6WC5mXp    <<<< ลองดูภาพตัวอย่างในนี้ได้ค่ะ

เราอยากให้มันปรากฎแบบนี้เลยค่ะ แต่อันนี้คือเราแมนน้วนพิมพ์เองนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ภาพของคุณ

หนึ่งในหลายสิบวิธี
คือ
1. ใช้ Find( หาอะไร , หาที่ในชุดข้อความไหน)
2. ถ้าหาเจอ จะได้ตำแหน่งออกมา (เราไม่สน)
3. ถ้าหาไม่เจอ จะได้ค่า Error ออกมาว่า ไม่มีผลลัพธ์ คือ #VALUE

4. เราเอาข้อ 3 มาเป็นหลัก ว่า ถ้าเจอ Error  ก็จะให้แสดงช่องว่าง
    โดยตรวจด้วยคำว่า isError( .... )

5. จากนั้น ใช้ IF ซ้ำเข้าไปวา่ ถ้า error ก็แแสดงช่องว่าง  นอกนั้น แสดงคำว่า  YES ครับ

6. ส่วนตัว $ ที่กำกับ ไว้  อธิบายย่อ ๆ คือการ ล็อคไว้ ครับ
   C$1 หมายถึง  ถ้า Copy สูตรไปทางขวา และ ลงล่าง เลข 1 จะไม่มเปลี่ยน / แต่ตัว C จะเปลี่ยนอัตโนมัติ เพราะไม่ได้ Lock
   $B2 หมายถึง  ถ้า Copy สูตรไปทางขวา และ ลงล่าง ตัว B  จะไม่มเปลี่ยน / แต่เลข 2 จะเปลี่ยนอัตโนมัติ เพราะไม่ได้ Lock
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่