ข้อกฎหมายการขับรถแล้วเกิดอุบัติเหตุ

เรื่องมีอยู่ว่า เราขับรถมาถึงสี่แยกไฟแดงแล้วจอดรอเพื่อเลี้ยวขวา ตีไฟเลี้ยวปกติค่ะ เมื่อไฟเขียวเราก็ค่อยๆเคลื่อนรถออกไปจนอยู่กลางแยกรอจังหวะว่ารถอีกฝั่งจะมาไหม แต่อีกฝั่งทางตรงเค้าก็รอ เพื่อให้เราไปก่อน แต่เรามองเห็นรถมอไซค์ที่วิ่งมาอยู่นะค่ะ แต่รถคันอื่นเค้าจอดรอให้เราไปก่อน เราก็เลยออกตัว จังหวะที่หักเลี้ยวขวา รถมอไซค์คันนั้นก็มาชนรถเราเลย ชนตรงประตูฝั่งคนนั่งด้านซ้าย ความเสียหายก็มี กระจกมองข้างด้ายซ้ายหัก ที่จับประตูหลุด ไฟเลี้ยวซ้ายแตก ประตูบุบเปิดไม่ได้ ส่วนรถมอไซค์ก็เสียหายแล้วตัวเค้าก็บาดเจ็บเล็กน้อย ก็ถลอกตามตัวล่ะค่ะ แต่กรณีแบบนี้คดีความจะเป็นอย่างไรค่ะ ทางตำรวจก็บอกว่าให้รอคู่กรณีก่อน วันก่อนคู่กรณีก็ติดต่อมาค่ะ แต่ทีนี่ทางเราสองฝ่ายติดต่อตำรวจไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้เราร้อนใจมากไม่เคยเจอเรืองแบบนี้ เราอยากให้เรื่องมันจบเร็วๆค่ะ จะได้ไปซ่อมรถแล้วทำงานสักที คดีแบบนี้เราอยากรู้ว่าใครเป็นฝ่ายผิดฝ่ายถูกค่ะ ..ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่