สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับระบบน้ำค่า กับแอร์ ใครเป็นช่างมาตอบหน่อย

สวัสดีค่า เข้าเรื่องเลยนะคะพอดีว่าเราเป็นหอค่าที่ย้ายมาหอแล้วเจอปัญหาแต่คือก่อนหน้านั้นมีเหตุการน้ำไหลในซักโครกไม่หยุดได้แก้ปัญหาส่วนนี้แล้ว ต้องบอกก่อนนะคะว่าปัญหาก่อนหน้านั้นทำให้เจอปัญหาอันนี้ตามมา คือช่างมาทำเรื่องระบบซักโครกน้ำไหลไม่หยุดค่าแล้วตอนแรกน้ำก็ไหลปกติแต่พอช่างมาทำให้เรื่องน้ำในซักโครกอ่ะคะมันไหลย้อยมากค่าน้อยแบบน้อยจริงๆ แล้วช่างแก้ปัญหาให้ดราไงไม่รู้คือจากที่ดูเหมือนมีอะไรไปตันระบบน้ำให้ไหลช้า แล้วตัวลูกลอยไม่ทำงานเลยค่า คือแบบจะบอกไงดีระบบน้ำไหลข้าตัวลูกลอยไม่ทำงานแล้วเราดันให้เพื่อนมานอนห้องด้วยนางเพื่อนเราก็กดซักโครมอ่ะแบบกดย้ำๆอ่ะคะ ทำให้ตัวที่เปิดปิดน้ำปิดไม่สนิทหรืออะไรไม่รู้แต่จากที่เราดูไม่เกี่ยวเพราะว่าจากที่ดูแล้วถ้าน้ำมันไม่ได้ไหลช้าหรือพอเรากดน้ำซักโครกแล้วตัวลูกลอยตกทำงานน้ำไหลแรงพอแล้วเก็บน้ำได้ระดับยึ่งน้ำซักโครกที่ไหลอยู่จะหยุดเลย แต่นี้คือน้ำไหลช้ามาก หรือบางครั้งเราปล่อยให้ไหลก็คือไม่เต็มเพราะมันมีน้ำไหลแบบที่บอก (อันนี้ลงเอาน้ำเทใส่ทำให้รู้ง่าถ้าน้ำไหลแล้วแล้วเยอะพอน้ำที่ไหลในซักโครกจะหยุด)แต่ว่าถ้าน้ำนางไม่ไหลในซักโครกแล้วลูกลอยทำงานให้น้ำไหล น้ำก็แบบไหลกว่าจะหยุดประมาน40นาที คือนานมากนานมากจริง เลยอยากรู้ว่าเพราะน้ำอันยี้ไหลนานหรือเปล่าเลยทำให้มิเตอร์น้ำเราหมุนกินค่าน้ำมากคือนี้ไม่ถึง10วันน้ำไป2หน่วยแล้ว ควรทำไงดีคะ คือแบบเราใช่น้ำแค่อาบน้ำวันล่ะ2-3ครั้งล้างจานวันล่ะรอบไม่นานไม่ถึง5นาทีเพราะจานน้อยมาก ซักผ้าก็ตู้หยอดเหรียญ
แล้วบางครั้งเปิดน้ำใช้เสียงมิเตอร์คือดีงมากเหมือนเสียงแบบหมุนแล้วมากอ่ะคะ 

อีปัญหาที่พบคือแอร์นางมีปัญหาก่อนหน้านั้นค่าแต่ว่าแก้ไปแล้ว ปัญหาคือพอใช้ระบบcoolนางจะเปิดที่แรกเลยประมานครึ่งชั่วโมงแล้วตัดไปครึ่งชั่วโมงแล้วจะติดซักสิบนาทีแล้วตัดไปจนห้องร้อนแบบร้อนมากๆถึงจะมาแต่ซ้อมไปแล้ว แต่ปัญหามาอีกหลังจากช่างไปคือรีโมทแอร์คือเราอ่ะเปิดแอร์ที่25เราก็เปิดๆๆๆไป คือเปิดนอน พอตื่นมาจะปิดน้องปิดไม่ได้ค่า คือแบบที่จอนีโมทขึ้น26แต่ตัวแอร์25 พอกดปุ่มปิดก็ไม่ได้คือนางจะขึ้นแบบทุกโมทแล้วเลขเป็น00แล้วตีกลับไปโมทออโต้ แล้วเลยคิดว่ารีโมทกับแอร์มันคนล่ะอันกันไหมเพราะแอร์ใหม่มาก แต่รีโมทเก่ามาก คือแบบหนูอยากหาทางออกจริงๆแล้วคือหนูพึ่งมาช่วงปลายเดือนพฤศจิกาแจ้งไปแล้วก่อนนั้นเค้ามาทำให้แล้วแต่ตอนนี้ยังมีอีกคือห่างกันไม่ถึงเดือนกลัวเค้าจะว่าอ่ะคะ คือหนูเล่างงๆหน่อย สงสัยสอบถามได้นะคะ หรือว่ามีคำแนะนำแบบไหนบอกได้ค่า คือจะได้ๆปบอกเจ้าของหอถูก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่