ถ้าทหารในทัพหลวงของสมเด็จพระนเรศวรและของพระเจ้าบุเรงนองก่อเหตุต่อยตีกันภายในกองทัพเพราะเมาสุรา ท่านจะมีวิธีจัดการอย่างไร

มันเริ่มจากผมดูคลิปนี้ครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ซึ่งผมดูคลิปนี้แล้วผมเลยเกิดสงสัยว่า

ถ้าหากกองทัพหลวงของสมเด็จพระนเรศวรแห่งอยุธยา และกองทัพของพระเจ้าบุเรงนองแห่งหงสาวดี เกิดเหตุการณ์ทหารในกองทัพหลวงต่อยตีอาระวาดกันเองเพราะเมาสุราหรือเมาเหล้า คิดว่าพระมหากษัตริย์ผู้นำทัพจะจัดการอย่างไร และเหล่านายกอง เจ้าพระยาและพ่ายพลจะได้รับบทลงโทษอย่างไร (โทษหนักตัดหัว เบาหน่อยโบย 1000 ที่ หรือสยองหน่อยเอาน้ำร้อนกรอกปาก)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่