เวลากินข้าวตามร้านอาหาร แฟนไม่ยอมสั่งเครื่องดื่มเพราะราคาสูง คือต้องรู้สึกอย่างไรคะ

คือด้วยแฟนเป็นคนประหยัดมากไปค่อนข้างขี้เหนียวเลยอ้ะค่ะ คือจะใช้เงินซื้ออะไรแต่ละทีต้องคุ้มมากๆ แล้วเวลาไปกินข้าวตามร้านดีๆ ก็จะประมาณแบบมีส่วนลดอาหารนั่นนี่ แต่พี่เขาไม่ยอมสั่งน้ำหรือเครื่องดื่มอะไรเลย เพราะแพงกว่าข้างนอกเยอะมาก เช่นน้ำเปล่า ราคาเกิน50บาทนี่พี่เขาจะไม่เอาแล้วค่ะ ก็จะสั่งแค่อาหารตลอด นั่งคอแห้งคอฝืดกินไปจนกว่าจะหมดแล้วค่อยออกไปหาซื้อเครื่องดื่มตามเซเว่นเอา คือนางบอกว่าให้จ่ายค่าน้ำเปล่าแพงๆไหนจะบวกเซอวิสชาร์ตอีก นางไม่โอเค เหมือนถูกเอาเปรียบมากเกินไป อะไรประมาณนี้ คิดว่ามันเป็นพฤติกรรมที่แปลกเกินไปไหมคะสำหรับคนทั่วไป หรือแม้แต่พนักงานเสิร์ฟ เขาจะงงหรือดูหมิ่นดูแคลนเราไหมคะ อยากรู้ว่าคนอื่นๆคิดว่าเราดูขี้ตระหนี่ไม่มีปัญญาจ่ายอะไรทำนองนี้หรือเปล่า รู้สึกว่าสั่งอาหารแล้วไม่น้ำหรืออะไรมาดื่มมันดูแปลกไปหรือเปล่าน่ะค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
แล้วทำไมคุณไม่สั่งเองหละครับ แล้วก็จ่ายเอง หรือต้องให้แฟนออกให้ทุกอย่าง  หรือแฟนไม่ให้คุณสั่งด้วย แล้วคุณก็ยอม แปลกทั้งคู่เลย
ส่วนแฟนคุณเป็นแบบนี้ ผมคงไปตัดสินไม่ได้หรอกครับ  ทุกคนก็มีนิสัยที่แตกต่างกัน
มันขึ้นอยู่ว่าคุณจะเอายังไงมากกว่าที่แฟนมีนิสัยแบบนี้
เคยคุยกันแบบจริงจังหรือยัง เอาตรงกลางที่ทั้งสองคนโอเค
ถ้าเขาไม่เปลี่ยน สุดท้ายมันก็แล้วแต่คุณ รับได้ก็คบต่อ รับไม่ได้ก็เลิก
ความคิดเห็นที่ 35
เอาจริงๆ แฟนคุณไม่ได้ ติดว่าแพงหรือไม่แพง
แต่เป็นคนที่คิดถึงเรื่องความคุ้มค่า  
สำหรับเขา น้ำไม่ใช่สิ่งจำเป็นสำหรับการทานอาหาร
รอแป๊บนึงออกมาทานข้างนอกก็ได้ คุ้มค่ามากกว่า
ในอีกมุมนึง เขามีความทนทาน ต่อสังคม ต่อชีวิตมากกว่าคุณ จนไม่เห็นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องน่าอายอะไร
เงินของเรา เราจะสั่งยังไงก็ช่างครับ ใครจะคิดยังไง ก็เรื่องของเรา
แฟนของคุณเป็นคนที่เข้าใจชีวิต และมีจุดยืนครับ

และเข้าใจว่า ถึงแม้คุณจะสั่งมาเอง เขาก็จะไม่ค่อยชอบใจ เพราะ มุมของเขามันคือความไม่คุ้มค่าครับ
ก็ไม่อยากให้คุณ รับสิ่งที่ไม่คุ้มค่า ที่เขาปฎิเสธไปแล้ว
ทั้งคุณทั้งแฟน ไม่มีใครแปลกหรอกครับ ถ้าคุณต้องดื่มน้ำ ก็แค่บอกกับแฟนไปว่า น้ำจำเป็นสำหรับคุณ
ถ้าไม่มีน้ำ อาหาร มื้อละเป็นพัน ยังไงมันก็ไม่อร่อย
ถ้าประหยัดค่าน้ำราคา 50 บาท ก็อาจจะทำลายคุณค่าของอาหาร จานละ 1500 ได้ ถ้าไม่มีน้ำ
ดังนั้น น้ำเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องสั่งครับ ผมเชื่อว่าแฟนคุณจะเข้าใจครับ

คุณเอง ผมเชื่อว่าในอนาคตก็คงจะลดเรื่องความเกรงใจ โน่นนี่นั่นลงครับ ไม่มีใครต้องรับผิดชอบชีวิตเรา
เท่ากับตัวเราเอง ดังนั้นทางเลือกต่างๆ จึงควรตัดสินใจด้วยตัวเองครับ
ผมเคยไปทานอาหารกับ เจ้าของ หรือผู้ถือหุ้นใหญ่บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ ฐานะไม่ต้องเอ่ยเพราะรวยทะลุ
ไปไหนต่อไหนแล้ว เขาก็เลี้ยงอาหารจีนนะครับ ที่ไปทำงานให้กับเขา
มีขาไก่น้ำแดง เหลืออยู่ 1 น่อง เขาบอกให้พนักงานห่อกลับให้หน่อย ไม่เห็นเขาต้องอายอะไรนะครับ
ผมยังจำได้ และ เลื่อมใสการใช้ชีวิต ของเขานะครับ ไม่ได้คิดว่า งก หรือขี้เหนียวอะไรเลย
อะไรที่ไม่สมควรทิ้งขว้างอย่างไร้คุณค่า  ลดละได้ก็ลดละครับ ใช้ประโยชน์ให้เต็มที่

ผมคนนึงเป็นคนที่ ดื่มน้ำระหว่างทานอาหาร หรือหลังทานอาหารน้อย
ถ้าขณะนั้นไม่กระหายน้ำ ผมก็ไม่สั่งน้ำ เว้นแต่ไปกับคนอื่นๆ ที่ไม่ได้มีนิสัยเหมือนผม
ถึงขวดละ 10 บาท แต่สั่งมาแล้ว ดื่มแค่ นิดหน่อย แล้วก็ทิ้งไป มันก็สิ้นเปลืองทรัพยากรครับ
สู้กลับมาเทใส่แก้วดื่มหนึ่งแก้วที่ทำงาน หรือที่บ้านไม่ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่