คำถามเกี่ยวกับภาษาไทย

สวัสดีครับ
ผมเป็นคนจีนที่เรียนภาษาไทยด้วยตัวเองครับ

Holy Water ที่แท้จริงน่ะหรือ คือ XXX
↑ เกี่ยวกับประโยคนี้

1. Holy Water ที่แท้จริงน่ะหรือ? ไม่ใช่ มันคือ XXX
2. Holy Water ที่แท้จริงน่ะหรือ? กล่าวคือ XXX
ความเข้าใจข้อใดถูกต้องครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่เข้าใจทั้ง 1 และ 2 ว่าคุณต้องการสื่อว่าอะไร

แต่คิดว่า น่าจะเป็น 2 ครับ

ประโยคนี้แยก (วิเคราะห์) ได้ดังนี้

ประโยคหลัก: Holy Water คือ XXX
ส่วนขยายความ: ที่แท้จริง ขยายคำว่า Holy Water
ส่วน น่ะหรือ คล้ายๆ มาเสริมบทอีกที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่