ติดอยู่ที่เดิมกับความรักที่อีกฝ่ายไปไกลแล้ว ทำยังไงดีครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมกับแฟนเก่าคบกันได้8เดือนครึ่ง อีกไม่นานก็จะปีแล้วครับ แต่เราดันมาเลิกกันก่อน เค้าบอกกับผมว่าผมงี่เง่าเกินไป และหึงเขามากเกินไปผมก็เข้าใจเขาแล้วก็ขอโทษ ง้อเขามาตลอด เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมกับเขาฝั่งของผมตามง้อเขามาตลอด ในตอนที่เขาบอกเลิกผม ผมง้อเขาทุกทางรวมๆสัปดาห์นึงได้ เขาบล็อคผมทุกทาง แล้วมาบอกกับผมว่าผมสายเกินไปแล้ว เขามีคนใหม่ไปแล้ว(แต่เขาไม่ใช่คนแบบนั้น ในตอนนั้น) เขาบอกว่าจะไม่กลับมาแล้วครับ พอแล้วครับ และพอ อีก2-3วันต่อมาผมก็ได้รู้ว่าเขากำลังมีคนใหม่ที่เป็นคนคุยของเขา(หลายคน) เขาเป็นคนที่มูฟออนช้านะครับ และคุยทีละคนแต่หลังจากที่เลิกกับผมแค่10วัน เขาก็มีใหม่เอาซะเเล้ว และคุยหลายคนมาก มากจนไม่ใช่เขาคนเดิม วันที่26ธันวาเขาก็ติดต่อผมมาในเรื่องมี่เป็นธุระของเรา2คน ผมรู้ว่าเขากำลังคิดถึงผมหรือไม่ก็อยากให้ผมง้อเค้า...รึเปล่า เพราะอีกวันหนึ่งวันที่27ก็วันครบรอบ9เดือนแล้ว แต่ผมก็รู้อยู่แก่ใจว่าถึงพูดให้ตายยังไงเขาก็ไม่กลับมา เพราะเขามีคนอื่น(หลายคน)ที่คุยกันอยู่แล้ว ตอนนี้ผมสับสนและเศร้ามากๆ ไม่รู้ว่าตัวเองทำผิดหรือเปล่าที่ไม่ง้อเขาวันที่26 สุดท้ายผมก็มานอนซึมอยู่วันที่28ครับ

***ผมยังตัดพ้อกับตัวเองด้วยว่าจะไม่รักใครจะมีแค่เขาคนเดียว ไม่รู้ความหมายว่าตัวของผมเองบอกกับตัวเองแบบนี้เพราะจะรอให้ตัวเองมูฟออนก่อนหรือจะเป็นแบบนั้นจริงๆ

ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่