รบกวนขอคำตอบที่แท้จริง ให้เข้าใจจริงๆ Printer Canon MP287 => Canon G3010

กระทู้คำถาม
สอบถามครับ ที่ทำงานใช้ printer Canon mp287 มาหลายปี ใช้งานหนักพอสมควร เฉลี่ย1000แผ่น ต่อ1-1เดือนครึ่ง เป็นแบบติดตั้งแทงค์แยกเอง
โดยเมื่อถึงปริมาณการพิมพ์ที่แจ้งไว้ข้างต้น พิมพ์เอกสารออกมา(ดำ) จะมีความไม่สมบูรณ์ เส้นขาด เส้นเอียง เส้นจาง
ทางร้านรับซ่อมปริ้นท์เตอร์เจ้าประจำ แจ้งว่า เมื่อครบประมาณ1000แผ่น จะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง และต้องมาร้านเพื่อเปลี่ยนตลับใหม่ทุกครั้ง

อยากทราบว่าปัญหาจริงๆคืออะไรกันแน่ครับ เพราะทางร้านแจ้งว่าเป็นที่โปรแกรมของ Canon ตั้งค่าไว้ประมาณ1000แผ่น แล้วจะเกิดปัญหาแบบนี้
หรือว่าเป็นเพราะตลับ+หัวพิมพ์เสื่อมสภาพตามปริมาณพิมพ์ ที่ประมาณ1000แผ่น กันแน่
และผมกำลังหาซื้อเครื่องใหม่ ที่ไม่ต้องเข้าร้านไปเปลี่ยนตลับ+หัวพิมพ์บ่อยขนาดนี้ หรือ ต้องไปรีเซ็ตโปรแกรมอย่างที่ร้านแจ้ง

รบกวนตอบคำถาม+ขอข้อมูล เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง และแนะนำ Canon รุ่นใหม่ (All-in-1 , no FAX , Windows7 ) ไว้ให้ด้วยนะครับ
เหตุที่จะยังใช้ Canon อยู่ เพราะหมึกเติมที่บริษัทซื้อไว้ใช้กับ mp287 ยังเหลืออยู่เป็นขวดๆเลยครับ

ตอนนี้ผมสนใจ pixma G3010 อยู่น่ะครับ รุ่นนี้... จะสามารถหลุดพ้นปัญหาเดิมๆอย่างที่เคยพบเจอจาก mp287 ได้ดีแค่ไหนครับ
เนื่องจากสถานที่ทำงานผมนอกเมือง อยู่ไกลความเจริญประมาณ 20 กม.
ขนาด 7-11 ที่ใกล้ที่สุด ยังอยู่ห่างประมาณ 8 กม.
ซื้อใหม่ เพราะต้องการตัดปัญหาพวกนี้ไปน่ะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่