Sansaru's Gold update >>มองภาพสัปดาห์ 20-24/12/64

กระทู้คำถาม
12.37 น.  ส.18/12/64
   สวัสดีครับทุกท่าน
   ผมตื่นมาเลยเที่ยงวันไปนิดนึง ชงกาแฟ แล้วมาเปิดดูราคาทอง รู้สึกแปลกใจนิด ๆครับ...มันเอาลงมามากเกินควร !
ถ้าดูกราฟเล็กต่ำกว่า 5ชม. จะรู้สึกหวั่นนิด ๆ แต่หากเป็นนักถือของหนัก(ทองแท่ง)+ถือยาว ยังไม่มีอะไรต้องห่วง
เพราะกราฟวีค + กราฟเดือนยัง OK  เสียทรงที่กราฟ 1ชม.ลงมามากเกินควร ไม่ยังไม่เสียหาย(เสียทรงแต่ไม่เสียหาย)
มันลงมาปิดที่ราคา 1797 ก็คือราคาที่มัน confirm ว่าเอาขึ้นแน่นอนนั่นเอง (เป็นราคาที่ผมเพิ่มจำนวน L ด้วย)
หมายความว่า ราคานี้ 1797 - 1798 นับจากวันจันทร์ 20/12/64 เป็นต้นไป ......ห้ามปิดต่ำกว่า และ/หรือ ห้ามวนเวียนแถวนี้ให้เสียวจนเกินงาม
หากมีการวิ่งขึ้นวิ่งลงแถวนี้ ให้เสียว ณ ขณะนั้นการเทรดก็ต้องใช้ความสามารถตัดสินใจเอาหน้างาน

กราฟ15 นาที  เสียทรงแต่ยังไม่เสียหาย จุดที่ยังดีอยู่คือ MACD ซึ่งSignalยังลอยเหนือเส้นศูนย์ นอกนั้นเสียหมดแล้ว
                     สายRSIเมื่อเห็น RSIเสียก็พากันขาย(อาจเป็นวิธีของจ้าวก็ได้ดึงลงให้เสียเพื่อเก็บของ...แล้วแต่คิดนะ)
                     เส้นMA25ตัดลงต่ำกว่า125 นิดนึงแล้ว
                     คนเล่นสั้น ก็ต้องคอยหากRSIลงมาแล้วเด้งกลับโดยจุดต่ำสูงกว่าก่อนหน้า เปิด L แล้วลุ้นRSI ควรเดินขึ้นเหนือค่า50
                     ถ้าเรื่องออกมาตรงข้าม ก็ S เมื่อมันเด้งแล้วทำท่าจะหมดแรง
                     สิ่งดีที่ควรเกิดคือ ดึงราคาขึ้นหรือพยุงไว้โดยไม่ให้เส้นSignalลงติดลบ แล้วพยามยามดึงทุกอย่างกลับคืนเป็นขึ้นต่อไป

การฟ 1 ชม.  ตามที่เกริ่นต้นทู้ครับ ลงมาเกินคิดไปหน่อย แต่ก็ไม่เป็นอะไรแม้แต่น้อย ถ้ารักษาสภาพไว้ได้ ก็คือการพักตัว เพราะมันซ่อนกระทิงอยู่
                     ขึ้นอยู่กัยกราฟ 15นาทีครับ

กราฟ 5ชม. 1วัน 1วีค 1เดือน   ยังไม่มีอะไรต้องวิตกครับ ที่พูดเช่นนี้ คือ ฐานะคนถือยาวเล่นยาว ทองแท่ง
                                             (กราฟไม่โชว์ทั้งหมดนะครับมันจะยาวเกินไปครับ โชว์แต่กราฟวีคที่ผมยึดถือ)

กราฟสัปดาห์   1. เส้นราคาปิดโดยยืนเหนือเส้นMA25
                        2. RSI มีค่าปิดเหนือ50
                        3. MACD+signal ลอยเหนือ>0
             ***********เห็นมั๊ยครับ !!!  แนวรับ RSI วีค >>มันแข็งแกร่งจริงๆ***********

***ท่านที่แจ้งมาว่าต้นทุน28,000บาท ค่อนข้างสูงนะครับ หมายถึงต้องลุ้นตลอดครับ แต่ก็มาได้เป็นเดือน ๆแล้วนะ ขอเอาใจช่วยครับ***
....ทองคำแท่งผมมีอยู่เช่นกัน ต้นทุนเฉลี่ย 20,500 บาท ทองคำแท่งผมจะไม่เอามาไว้ในสมองหรือในกราฟเลยนะครับ ผมถือไปเรื่อยๆ...

*********สถานะ L ของผม ล่าสุด ต้นทุนเฉลี่ย 1779  มาร่วมลุ้นให้มันขึ้นไปมากๆ กันครับ*********

***พบกันสัปดาห์หน้าครับ ซึ่งเป็นสัปดาห์ที่ผมจะต้องเฝ้าทั้งวันทั้งคืนแน่เลย เพราะผมจะปิดสถานะแล้วครับ แล้วจะupdateeในBlogเช่นเดิมครับ***

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
13.44 น. ส.18/12/64
หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการลงทุนไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม ดังนั้นผู้อ่านต้องตัดสินใจด้วยวิจารณญาณของผู้อ่านเอง และรับผิดชอบผลที่จะเกิดขึ้นเองเป็นสำคัญ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่