ทองคำ>อยู่ในเขตวัดใจ

กระทู้คำถาม

ทองคำ>อยู่ในเขตวัดใจ     

17.28 น.  เย็น พุธ 18/5/65
     คืนนี้มาลุ้นกราฟ1ชม.กันใหม่อีกคืนครับ
    เมื่อวานดันขึ้นแต่ไม่ไหว ลงมา แต่ไม่หลุด1800

*การดันขึ้นของเมื่อวาน เส้นราคาขึ้นไปเหนือเส้น125ได้ แต่ไม่มีแรงต่อพอ
  ที่จะดันให้MACDขึ้นเหนืออเส้น0ได้ จบคาบ1ชม.นั้นจึงไหลลงเลย          
*อาจเป็นเพราะการดันเริ่มมาตั้งคืนวันที่16 จึงมาหมดแรงก่อน                  
   (หรืออาจเป็นเพราะจ้าวมือต่องการแบบนี่ 555)                                   
*ส่วนการดันขึ้นของบ่ายนี้ เส้นMACDเพิ่งเริ่มตัดขึ้นsignal เย็นนี้เท่านั้น   
  คืนนี้คนมีของเช่นผม ที่เปิด L ไว้ที่ 1812.7 ก็ลุ้นต่อไป                           
*เสียตรงที่ RSI ขึ้นมา71.5473 แล้ว คงเหลือแรงอีกไม่มาก หากจะดัน       
 ให้MACDขึ้นเหนือ0 ในคืนนี้ จึงคิดว่า น่าจะค่อยๆกินเวลาไปทีละคาบชม.   
  (ในกรณีจะเอาขึ้นนะครับ ส่วนกรณีไม่เอาขึ้น เมื่อRSI เข้าOVB ก็ปล่อยลง 
    ตามปกติ)
*ก็ยังต้องระมัดระวังตัวอยู่ครับ สำหรับคนที่เปิด L และจะถือข้ามวีค          
เมื่อจะลุ้นตัดสินด้วยกราฟวีค ตามที่ผมบอก  ก็ต้องมาดูกราฟวีคกันหน่อยครับ

*กราฟวีคมีการพยุงเส้นราคาไม่ให้หลุดเส้น125 ที่ถือว่าสำคัญมาก            
  เพราะหลุดคือเป็นแนวโน้มลงสำหรับกราฟผมเลย แม้ว่าทั้งMACD/signal
 จะยังลอยเหนือค่า 0 ก็ตาม ถ้าเส้นราคาหลุดลงมามันจะมีความหมายว่า     
 การเดินทางจะกลายเป็นลงปรับฐานในแนวโน้มขึ้นของกราฟวีคทันที           
 หรือที่เรียกว่าไซด์เวย์ลงในแนวโน้มขึ้น ซึงอาจกินเวลานานถึง1-2ปี ก็ได้   
จากรูปข้างล่าง จะเห็นว่าตั้งแต่มันขึ้นมาเมื่อปี2019 ราคายังไม่เคยแม้แต่จะ
ลงมาแตะเส้น125เลย แต่ครั้งนี้มันมาแล้ว                                                  
ผมจึงบอกท่านว่าต้องระมัดระวังสุด ๆครับ                                                 
ส่วนตัวผม ที่เปิด L ใน Exness เป็นไม่เล็กๆ เพราะลองเสี่ยงก่อน ไม่เสียค่าคอมฯ
ในพอร์ตหลัก ผมรอความมั่นใจ ว่ากราฟวีคเส้น125เอาอยู่ และRSI  
หักขึ้นมากกว่านี้       

*************แต่ถ้าหลุด ก็ S สิครับ***********************

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
18.00 น   18/5/65 
 หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการลงทุนไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม ดังนั้นผู้อ่านต้องตัดสินใจด้วยวิจารณญาณของผู้อ่านเอง และรับผิดชอบผลที่จะเกิดขึ้นเองเป็นสำคัญ                                                           
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่