นิติ คอนโด ส่งใบเตือนการแต่งกายลูกบ้าน??

โดยส่วนตัวเป็นคนออกกำลังกายทุกวันค่ะ ช่วงเย็นๆค่ำๆ และส่วนมากจะชอบใส่ชุดออกกำลังกายอยู่บ้าน 
ถ้าไม่ได้ออกไปทำธุระที่ไหน เพราะรู้สึกว่าทำอะไรได้กระฉับกระเฉงดี จะใส่อยู่แต่ในห้องนะคะ มีบ้างลงมารับของจากไรเดอร์

วันหนึ่งมีพัสดุมาส่งของ เราก็ไปรับของที่นิติ ตอนนั้นเป็นช่วงเย็นก่อนเวลาออกกำลังกาย
และในตอนนั้นเราก็ใส่ชุดออกกำลังกาย ซึ่งเป็นกางเกงออกกำลังกายขาสั้น กระชับ และเสื้อซับพอร์ตบลา สำหรับออกกำลังกาย ครึ่งตัว

วันต่อมา นิติโทรไปหาผู้ดูแลห้องว่าลูกบ้านแต่งตัวโป๊ โชว์นม (เป็นคนหน้าอกใหญ่ค่ะ) โชว์ก้น จะส่งใบแจ้งเตือน!
ซึ่งทางเราได้สอบถามพี่คนดูแลว่ามันเป็นกฎของคอนโดหรอคะ คำตอบคือไม่ใช่ค่ะ ไม่มีกฎข้อไหน
ที่จำกัดการแต่งกายในการอยู่คอนโดเลย และส่วนตัวเราเอง มองว่ามันเป็นรสนิยมการแต่งตัวของส่วนบุคคลค่ะ

เพื่อนๆพี่ๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคะ

ภาพประกอบ
https://images.app.goo.gl/co7EMa65roKDYvjZ9
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 19
จขกท. น่าจะแต่งประมาณนี้หรือเปล่า
บราครึ่งตัว+กางเกงขาสั้น

ถ้าอยู่ในห้องฟิสเนตก็ไม่แปลก แบบเดียวกับใส่ชุดว่ายน้ำที่สระว่ายน้ำก็ไม่แปลก

แต่ถ้าใส่มาเดินพื้นที่อื่นคือแปลก มันเป็นชุดสำหรับเฉพาะสถานที่ ออกมาข้างนอกมันเลยแปลก และคอนโดก็มีคนหลากหลาย ซึ่งมีทั้งคนเฉยๆ คนชอบ และคนไม่ชอบ

หาเสื้อคลุมใส่ หรือค่อยมาเอาของที่นิติ เวลาอื่นก็ได้

เพราะมีคนร้องเรียน และมองความเหมาะสม ริติเลยเตือน แต่ถึงเตือนไปจริงๆก็ทำอะไรคุณไม่ได้นั้นแหละ
ความคิดเห็นที่ 44
จขกท.จะมาขอความคิดเห็นทำไมคะถ้าจะไล่ตอบทุกคนที่เห็นต่างแบบนี้
ถ้ามั่นใจว่าตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิด(และก็ดูไม่ได้สนใจความคิดเห็นของคนอื่นด้วย)ก็แค่ทำต่อไปตามที่ตัวเองสะดวกมั้ยอ่ะคะ

ขอโทษด้วยค่ะถ้าตอบไม่ค่อยตรงประเด็น
ความคิดเห็นที่ 1
อาจไม่มีกฎเฉพาะในการอยู่อาศัย แต่เป็นกฎกติกามารยาททั่วไป
อาจมีคนแก่ มีเด็ก ที่อาจมองแล้วไม่สบายใจ (และอาจมีคนที่เจตนาไม่ดีคิดอะไรไปมากกว่า รสนิยมการแต่งกายปกติ)  

โดยส่วนตัว มองว่า หยิบเสื้อคลุมก่อนลงมาส่วนกลางก็พอแล้ว เพื่อความปลอดภัยของเราด้วย
ความคิดเห็นที่ 21
***อัพเดท

ได้คุยกับทางนิติเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ ทางกฎของคอนโด ไม่มีข้อห้ามใดๆในเรื่องการแต่งกาย
และสิ่งที่เกิดขึ้นเกิดจากความคิดส่วนตัวของนิติบุคคลท่านนั้นโดยตรง
และได้ทำการขอโทษที่ล่วงละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของลูกบ้านเป็นที่เรียบร้อยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 29
หลายคนหลงประเด็นหรือปล่าว
ใส่ชุดว่ายน้ำ ว่ายน้ำ อยู่บริเวณสระน้ำ
ใส่ชุดออกกำลังกาย อยู่ในห้องฟิตเนต
ไม่มีใครว่าหรอกค่ะ เป็นไปตามกฏ กติกา มารยาท ไม่ได้ออกมาเดินที่พื้นที่ส่วนรวมอื่นๆ
เวลาจะเดินขึ้นห้อง ก็เช็ดตัวให้แห้ง สวมเสื้อคลุม ผ้าขนหนู อะไรก็ว่าไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่