พ่อแม่หัวโบราณเรื่องความรัก

เราเป็นลูกคนเล็กของบ้าน แม่ค่อนข้างจะคาดหวังกับเรามาก เรากับแฟนอายุ25 คบกันมา3ปี ยังไม่ได้แต่งงานแต่ก็วางแผนไว้ว่าอยากแต่งก่อนอายุ30 ตอนนี้พึ่งเริ่มทำงานกันทั้งคู่ ตลอดเวลาที่คบกับเวลาไปเที่ยวไหนที่ต้องค้างคืนจะต้องโกหกที่บ้านตลอด ที่บ้านค่อนข้างหัวโบราณมากๆไม่ค่อยเปิดใจกับเรื่องวัยรุ่น ทุกครั้งที่โกหกแน่นอนว่ารู้สึกอึดอัดใจมาก แต่ก็ไม่รู้จะมีวิธีไหนแล้ว ที่บ้านก็เคยบอกนะว่าถ้าแฟนมีเงินก็มาสู่ขอได้ แต่แม่ก็จะเรียกสินสอดประมาณ3แสน ทองประมาณ10บาท และที่สำคัญคือแฟนเราตัวคนเดียว คงยากมากสำหรับเงินจำนวนนี้ เราก็อยากแต่งให้ตามประเพณีให้สบายใจ มีทางออกวิธีไหนแนะนำบ้างคะ
ที่คิดไว้คือ
1.อาจจะกู้มาแต่ง(แต่การเริ่มต้นชีวิตคู่ด้วยการเป็นหนี้ก็ดูลำบาก)
2.หมั้นหมายไว้(แต่ก็ไม่รู้ว่าหมั้นแล้วแม่จะให้ไปไหนมาไหนกับแฟนได้ไหม)
3.โกหกต่อไปจนกว่าจะเก็บเงินได้ครบ😭

#ไม่ขอคนโลกสวยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่