รวม 5 เมนูไข่ ที่คุณต้องลอง ทำง่าย ไม่จำเจอีกต่อไป

สวัสดีค่ะ มีใครชอบกินไข่กันบ้างเอ่ย
วันนี้เกศมี 5 เมนูไข่มาฝาก ทำเองได้ง่ายๆ ทำกินได้ทุกวัน ไม่ต้องจำเจกินแต่ไข่เจียวไข่ดาวไข่ต้มกันแล้ว ^^

รับชม 5 เมนูไข่ สไตล์ vlog รูปแบบวิดีโอ ได้ที่นี่นะคะ
นาทีที่
0:00 Intro แนะนำ
0:18 ไข่ข้นปูชีส
02:08 ไข่ขยี้กุ้ง
03:53 ไข่ม้วนไส้กรอก
05:27 ไข่ชุบเกล็ดขนมปังทอดกรอบ
06:54 พิซซ่าไข่
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
มาเริ่มกันที่เมนูแรกกันค่ะ

1.ไข่ข้นปูชีส

วัตถุดิบและส่วนผสม (ปรับปริมาณได้เองตามความชอบนะคะ)
•ไข่ไก่ 2 ฟอง
•เนื้อปู (เกศใช้เนื้อก้ามปูแช่แข็ง)
•มอสซาเรลล่าชีส
•นมสดรสจืด
•ซอสถั่วเหลือง
•ต้นหอมซอย
•น้ำมันทำอาหาร

วิธีทำ
1.ตีไข่ 2 ฟอง ใส่นมสดรสจืดประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ และปรุงรสด้วยซอสถั่วเหลืองนิดหน่อย

2.เทไข่ลงในน้ำมันเกศใส่น้ำมันมะกอก ใช้ไฟอ่อนๆนะคะ ไม่งั้นจากไข่ข้นจะกลายเป็นไข่เจียวได้น้าาา

3.ใส่เนื้อปู (หรือจะใช้แฮมหรืออะไรก็ได้ที่ชอบนะคะ) และโรยชีสลงไป
ความสุกของไข่ตามที่ชอบได้เลย จะสุกมากหรือสุกน้อยแบบไข่เยิ้มๆ จัดไปค่ะ

4.โปะไข่บนข้าวสวยร้อนๆ โรยต้นหอมซอยนิดหน่อย เป็นอันเรียบร้อยสำหรับไข่ข้นปูชีส ใครจะบีบซอสมะเขือเทศเพิ่มลงไปก็อร่อยอีกแบบนะคะ
แนะนำว่า ทำแล้วให้รีบทานเลย เพราะชีสจะมีความยืดดีมาก ฟินนนนนน

2.ไข่ขยี้กุ้ง

วัตถุดิบและส่วนผสม (ปรับปริมาณได้เองตามความชอบนะคะ)
•กุ้งสด
•กระเทียม
•พริกขี้หนู
•น้ำปลา

วิธีทำ
1.นำกุ้งลงผัดกับน้ำมัน ผัดให้กุ้งแค่พอสุก

2.ตอกไข่ลงในกระทะ ขยี้ไข่เบาๆ ให้ไข่พอแตก

3.ปรุงรสด้วยน้ำปลาเล็กน้อย ใช้น้ำปลาแท้จะหอมอร่อยมากๆค่ะ

4.ใส่กระเทียมสับและพริกขี้หนูสับลงไป จากนั้นราดกับข้าวสวยร้อนๆ อาหร่อยยยยย

3.ไข่ม้วนไส้กรอก 

•ไส้กรอก 1 แท่ง
•ซอสมะเขือเทศ

วิธีทำ
1.ตีไข่ 2 ฟอง ตั้งน้ำมันใช้ไฟอ่อนๆ จากนั้นเทไข่ลงในกระทะให้เป็นแผ่นบางๆ

2.วางแท่งไส้กรอกบนไข่และโรยชีสลงไป

3.ม้วนไข่ห่อกับไส้กรอก และเทไข่ที่เหลือลงไปม้วนอีกชั้นนึง ก็เรียบร้อย

4.ตกแต่งด้วยใบสะระแหน่และทานเข้าไปด้วยเข้ากันมาก เพิ่มรสชาติด้วยซอสมะเขือเทศ อร่อยลงตัวเลยค่ะ

4. ไข่ชุบเกล็ดขนมปังทอดกรอบ

•ไข่ไก่
•เกล็ดขนมปัง

วิธีทำ
1. ใส่เกล็ดขนมปังลงในกระชอน ตอกไข่ลงไปตรงกลาง และโรยปิดทับด้วยเกล็ดขนมปังให้ทั่วไข่

2. ค่อยๆเทไข่ในกระชอนลงในกระทะที่ตั้งน้ำมันให้ร้อน ทอดให้เกล็ดขนมปังสุกเหลืองทั้งสองด้าน และตักพักให้สะเด็ดน้ำมัน

3. นำมาหั่นครึ่ง และเสิร์ฟคู่กับมาม่าร้อนๆ กรอบอร่อยสุดๆไปเลยคร่า

5. พิซซ่าไข่

•ไส้กรอก
•พริกชี้ฟ้า
•เกลือป่น
•ออริกาโน่

วิธีทำ
1.ตีไข่ 2 ฟอง และใส่เกลือป่นเล็กน้อย

2.หั่นไส้กรอกเป็นแว่นๆ ทอดในน้ำมันให้สุกเหลือง จากนั้นเทไข่ลงในกระทะ ใช้ไฟอ่อนๆ 

3.โรยหน้าด้วยชีสและพริกชี้ฟ้าซอยเพิ่มความเผ็ดอร่อย (จริงๆจะใส่เห็ดด้วยค่ะ แต่ลืม ^^ ) ปิดฝา อบไว้ประมาณ 3-5 นาที

5.จัดเสิร์ฟ โรยออริกาโน่ เพิ่มความหอมอร่อย...ฟินมากกกก

เป็นยังไงกันบ้างคะ สำหรับ 5 เมนูไข่ที่เกศนำมาฝาก ชอบกันมั้ย ถ้าชอบลองไปทำกันได้นะ
ฝากกดไลท์กดแชร์ไปเก็บไว้ทำกิน หรือแชร์ไปแบ่งปันเพื่อนๆให้มาร่วมอร่อยกันได้นะคะ

ขอบคุณสำหรับการอ่านกระทู้และรับชม VDO
ฝากติดตามเรื่องราวการทำอาหารง่ายๆในบ้านและเทคนิคเคล็ดลับงานบ้านงานครัวของเกศ สไตล์ Silent Vlog ได้ที่
YouTube ช่อง Kate Variety (เกศ วาไรตี้) ตามลิ้งค์นี้นะคะhttps://www.youtube.com/c/KateVariety
หรือติดตามกันได้ที่ เพจ Facebook :https://www.facebook.com/katevariety.silentvlog
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่