ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ตอนนี้กังวลมากๆ เลยค่ะ

เหตุการณ์คือกลับจากเที่ยว พารถเก๋งไปสองคัน คือมาสด้าสองของเรา 1.3 (เกียร์ออโต้ อายุการใช้งาน 2 ปี) กับมิตซูบิชิแอททราจของเพื่อน 1.2 (เกียร์ธรรมดา อายุใช้งาน 7 ปี) 

พอขากลับขับได้สักพัก รถของเพื่อนคลัชเสียมีกลิ่นไหม้ๆ ด้วย ขับต่อไม่ได้เลย เพื่อนยืนยันยังไงก็จะกลับไปซ่อมที่บ้าน เลยทำให้ต้องลากรถ ด้วยสถานการณ์ตอนนั้น มันใกล้ค่ำ เราเองก็ไม่ทันหาข้อมูลก่อน ก็ลากรถเพื่อนกลับเรื่อยๆ ระยะทางประมาณ 215 กิโลเมตรเลย 

ช่วง 10 กิโลเมตรแรก ด้วยความที่ไม่เคย หาจังหวะกันไม่ลงตัว ทำให้รถเราโดนกระชากแรงๆ อยู่ห้าหกครั้ง ที่เหลือแบบเบาๆ บ้าง แต่พอหลังๆ ก็คือเริ่มลงตัว ขับด้วยความเร็ว 30-45 กม/ชม รวมๆ 10 ชม. เรายังทึ่งเลยค่ะทำไปได้ยังไง ทำอะไรลงไป

ประเด็นคือพอถึงอู่ซ่อมแถวบ้าน แล้วแกะเชือกออกตัวรถ เรารู้สึกรถเราไม่ค่อยสมูท มีจังหวะสะดุดเบาๆ พอรู้สึกได้ในช่วงแรก ตอนนี้กังวลมากๆ เลยค่ะ กลัวกระทบระบบรถ จะไม่ทำแบบนี้อีกแล้วว

แต่เรากำลังจะเช็คระยะรอบ 40,000 พอดีวีคหน้า เราควรให้ช่างที่ศูนย์ช่วยเช็คอะไรเพิ่มบ้างไหมคะ 🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่