ช่วงนี้สามารถเที่ยวเยอรมัน หรือ ยุโรป ได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
สืบเนื่องจาก เห็น Blogger หรือ ดารา หลายๆคนเริ่มไปเที่ยวต่างประเทศ โดยเฉพาะ ยุโรปมากขึ้น 
ก็เลยสงสัยว่าช่วงนี้ สามารถไปเที่ยวต่างประเทศได้ไหมครับ  ( จขกท ฉีด ชิโนฟาร์ม 2 เข็ม )
และถ้าในกรณี มี Visa อยู่แล้ว ( ของ จขกท visa schengen เยอรมัน ประเภท D  อายุ 2 ปี) แต่ไม่ได้ไปเยอรมันมาก่อน เพราะทริปล่มเนื่องจากโควิทในรอบแรก ยังสามารถใช้ visa เก่าเข้าได้ไหมครับเนื่องจากยังไม่หมดอายุ หรือต้องทำใหม่เลย พอลองอ่านเว็ปของสถานฑูตเยอรมัน ยัง งงๆ อยู่เหมือนจะไปในนามนักท่องเที่ยวไม่ได้ แต่เห็นหลายๆ คนเริ่มไปเที่ยวต่างประเทศมากยิ่งขึ้น ก็เลยสงสัย 

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่