ขอวิธีหยุดสงครามการเมืองที่บ้านค่ะ

ก็ตามที่บอกไว้ในหัวข้อเลยค่ะ 
คือที่บ้านพี่กับแม่ทะเลาะกันบ่อยมากเรื่องการเมืองแล้วก็เรื่องroyalist เลยอยากขอวิธีหยุดที่เด็กน้อยพอทำได้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำนะะคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
ผมเป็นคนยุค 14 ตุลา 16 , 6 ตุลา 19 เพื่อน ๆเข้าป่าก็เยอะ เสียชีวิตก็มี มองการเมืองมาเกือบ 50 ปี  เข้าใจแล้วว่าการเมืองเป็นเรื่องของผลประโยชน์ล้วน ๆ ไม่มีมิตรแท้หรือศัตรูถาวร จึงไม่เข้าข้างฝ่ายไหนทั้งนั้นไม่อยากเป็นเบี้ยบนกระดานให้นักการเมืองเอาไปเล่นกัน ลูกผมเพิ่งจบมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มาหมาด ๆแน่นอนครับเป็นพวกเด็กใหม่ไฟแรง เวลาผมอธิบายอะไรไปก็จะมองว่าผมเป็นคนหัวเก่าไดโนเสาว์เต่าล้านปี เหมือนกรรมสนองเลยครับสมัยหนุ่ม ๆผมคิดว่าตัวเองเป็นคนหัวก้าวหน้า มองคนแก่ ๆที่หัวอนุรักษ์นิยมในยุคนั้นเป็นไดโนเสาว์เต่าล้านปี มายุคนี้คนหัวก้าวหน้าในยุคนั้นแบบที่ผมคิดกลายเป็นไดโนเสาว์เต่าล้านปีของเด็กยุคนี้ วิธีแก้ปัญหาดีที่สุดที่ผมใช้กับลูกคือไม่พูดเรื่องการเมืองกัน จบครับปัญหาต่าง ๆ เพียงแต่เตือนลูกไปว่าจะมีอุดมการณ์อย่างไรก็ไม่เป็นไร แต่อย่าโง่ไปทำผิดกฎหมายเด็ดขาดเพราะถ้าโดนคดีความแล้วคนที่เดือดร้อนคือ ตัวลูกที่โดนคดีความและพ่อแม่ที่ต้องวิ่งเต้นเอาลูกออกมาจากเรือนจำ แกนนำหรืออาจารย์ตามมหาวิทยาลัยที่สอนในเชิงยุยงให้เด็กแสดงออกอย่างก้าวร้าวผิดกฎหมายไม่มาเดือดร้อนด้วยหรอกครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่