ปวดอัณฑะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยครับ คือปวดมา2-3วันแล้ว ลักษณะคือ มีข้างนึงใหญ่กว่าอีกข้างพอยืนหรือเดินรู้สึกปวดๆ เวลาปลดทุกข์ก็ปวด ส่วนตัวช่วยตัวเองบ่อยถึงบ่อยมากไม่รู้ว่าเกี่ยวไหมแต่รบกวนผู้รู้บอกทีครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อาการปวดลูกอัณฑะ สามารถเป็นได้จากหลายสาเหตุค่ะ เช่น เกิดจากการได้รับบาดเจ็บ ซึ่งถ้าเกิดขึ้นหลังจากการช่วยตัวเองหาก
ระหว่างการช่วยตัวเองนั้นทำแบบรุนแรงแล้วอาจไปกระแทกกับอัณฑะก็อาจทำให้มีอาการปวดหน่วงอัณฑะได้ หรืออาจเกิดจากการอักเสบ
ของลูกอัณฑะ เกิดจากการติดเชื้อ ซึ่งถ้าเกิดจากการติดเชื้อมักจะสังเกตเห็นอาการ บวมแดงของลูกอัณฑะได้ จึงมักจะมีอาการปวดร่วมด้วยค่ะ
และนอกจากนี้ยังมีสาเหตุอื่นๆ เช่น ท่อนำน้ำเชื้ออักเสบ เส้นเลือดขอดบริเวณถุงลูกอัณฑะ การบิดตัวเองของลูกอัณฑะ และ ปวดอัณฑะ
จากไส้เลื่อนที่บริเวณขาหนีบได้เป็นต้นค่ะ

ในเบื้องต้น หากคุณยังมีอาการปวดบริเวณลูกอัณฑะอยู่ เพื่อให้ได้รับคำวินิจฉัยที่ถูกต้อง แนะนำให้ไปพบศัลยแพทย์ระบบทางเดินปัสสาวะ
เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยหาสาเหตุของอาการ เนื่องจากอาการปวดอัณฑะแพทย์ต้องอาศัยการตรวจร่างกาย ตรวจปัสสาวะ หรืออาจตรวจ
ด้วยวิธีอื่นๆร่วมด้วย เช่น อัลตราซาวน์ เอกซเรย์ ซึ่งถ้าพบความผิดปกติ คุณจะได้รับการรักษาที่เหมาะสมต่อไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่