การ์ดจอ พอเสียบแล้วเปิดเครื่อง ภาพขึ้นปกติ แต่คอมดังเกิดจากสาเหตุอะไรครับ?

กระทู้คำถาม
ทีแรกก็เล่นเกมปกติ เล่นก็สลับไปเล่นเกมที่มันกินสเปคบ้าง กินสเปคคอมผมอะนะ
ทีแรกก็เล่นปกติ พอเล่นเกมหนักๆไปสักพัก คอมมีอาการค้าง + เครื่องดังมากๆ + พัดลมการ์ดจอหมุนแรง สมมุติตอนเปิดคอมเล่นเกม พัดลมดัง10% อันนี้ดังขึ้นมา 300% เลยก็ว่าได้ 
ถ้าให้ผมเดา เสียงน่าจะมาจาก PSU ไม่ก็ GPU ครับ แต่ภาพขึ้นปกติ แต่เสียงคือแบบ ยังกับเก๋งเกียกระปุกแตะเบาๆแช่ไว้ 
ผมอยากรู้ว่าสาเหตุมันมาจากอะไร แล้วต้องทำยังไง ผมไม่อยากขายการ์ดจอครับ ช่วงนี้แพงมากๆ ผมว่าจะลอง ซื้อแรมใหม่มาใส่ แล้วลองเสียบเปิดใหม่ดู 
สาเหตุที่ผมเดาๆไว้ 1.ไฟบ้านไม่เสถียร 2.การ์ดมีปัญหา 3.แรมมีปัญหา แต่เพิ่งเปลี่ยน 

สเปคคอม 
i5-4570  ใช้ฮีตซิงค์
RAM 16gb ddr3
GPU RX570 4GB
MB H81M DS2
SSD 256 gb
PSU Aerocool 600W
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่