อยากทราบว่า ภาษาถิ่นเหนือ และ อีสาน นอกภูมิลำเนาเป็นยังไงครับ

กระทู้คำถาม
โดยเฉพาะคนภาคกลาง 
บางส่วน บางพื้นที่ จะมีการพูดภาษาถิ่นที่นอกเหนือจากภาษาไทยกลาง

โดยเกิดจากการอพยพ โยกย้ายนะ 
เมื่อก่อน คนเหนือ คนอีสาน ก็โยกย้ายลงมาภาคกลาง กระจายกันไป ปักหลักกันจนถึงปัจจุบัน

ภาษาถิ่นอีสาน ใน จังหวัดปราจีนบุรี สระแก้ว
กำแพงเพชร  เพชรบูรณ์ 

ภาษาเหนือ ในจังหวัดราชบุรี สระบุรี ตาก สุโขทัยกำแพงเพชร ( บางส่วน ) 

สำเนียงการพูด แตกต่างจากภูมิภาคต้นกำเนิดไหมครับ

ตอนแรกรู้สึกแปลกใจมากครับ 
เคยเห็นคนสระบุรี พิมพ์แชทกันเป็นคำเมือง
แล้วแอบแปลกใจ
ตอนแรกนึกว่า คนทางภาคเหนือ
พอรู้จักกัน คนสระบุรีทั้งหมดเลย !!

กับเพื่อนในเฟสคนปราจีนบุรี คุยกันเอง โพสต์กันเป็นอีสานกันม่วน

และ มีคนรู้จักเป็นคนสระแก้ว ก็เห็นคุยกับคนจากภาคอีสาน กันลื่นไหลเลย
แต่จำสำเนียงไม่ได้แฮะ 

พื้นที่ไหนของจังหวัดมีการใช้ภาษาเหล่านี้สื่อสารครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่