แว่วเสียงเรไร สงสัยเรื่องตัวของ ท่านโอยาขิโร่มากครับ

กระทู้คำถาม
ผมได้ดูแว่วเสียงเรไรตั้งแต่ ภาค1-3 จนถึงภาค รีเมคลายเส้น 2020 ผมไม่งงกับเนื้อเรื่องที่ตายแล้วกลับมาเริ่มใหม่ เพราะเข้าใจว่ามันมาจากพลังของ ท่านโอยาชิโร่ ที่มีเฉลยปมไปแล้ว แต่ที่ผมงงและสงสัยมาตลอดคือตัว ท่านโฮยาชิโร่ ในภาค 1 จะมีอยู่บทนึง ที่ เรนะ รอดตายแค่คนเดียวมาจนถึงตอนโต แล้วมาคุยกับ ตำรวจ โออิชิ ในตอนแก่ ว่าตำนานและคำสาป โอยาชิโร่ ทั้งหมดนั้น คือมนุษย์ต่างดาว ที่ยานมาตกในบึงปีศาจ(จำชื่อไม่ได้) และยานนั้นได้มีปรสิตต่างดาวติดมาด้วยและลงไปในน้ำ แน่นอนแหละ ว่ามันก็ลงไปขยายเผ่าพันธ์ุในน้ำ ชาวบ้านก็มาตักไปกิน ไปใช้ ก็โดนปรสิตควบคุมจิตสำนึก ก็ไม่แปลกเพราะปรสิตแบบนี้มีจริงบนโลก แค่มันควบคุมได้แค่พวกมดแมลง แต่นี่มาจากต่าวดาวคงเป็นปรสิต Lv.99 เลยเกิดเป็นตำนานยักษ์กินคน ปีศาจลักซ่อน ที่โผล่มาจากบึง หลังจากที่ปรสิตสร้างความเสียหายในหมู่บ้านไปพักนึง พวกมนุษย์ต่างดาวก็ออกมารับผิดชอบด้วยการพาไปรักษา จึงกลายเป็นตำนานที่ว่า เทพโอยาชิโร่ เสกแปลงร่างพวกยักษ์ให้เป็นมนุษย์เพื่อให้อยู่ร่วมกับมนุษย์ตามปกติได้ ก็ไม่แปลกเพราะคนโบราณยังไม่ค่อยมีความรู้ เวลา เจอ เห็น อะไรที่ไม่เข้าใจก็ไปเหมารวมว่าเป็น ปีศาจ หรือ เทพ 
เพราะงั้นเข้าเรื่อง ต่อจากที่ เรนะ กับโออิชิคุยกัน ว่า ท่านโอยาชิโร่ คือมนุษย์ต่างดาวที่ลงมายังโลก ก็จบลงแค่ตรงนั้น ซึ่งมันทำให้ผมรู้สึกคาใจมาก ขนาดดูผ่านมา 3 ภาคแล้วก็ยังหวังให้มันเฉลยเรื่อง เอเลี่ยนที่ลงมาเป็นเทพให้ชัดเจนกว่านี้ หลังจากบทนั้นจนถึงภาค รีเมค ก็ไม่มีเฉลยปมเรื่อง มนุษย์ต่างดาวอีก ทุกบทหลังจากนั้น ฮานิว หรือ ท่านโอยาชิโร่นั้น เป็นเหมือน วิญญาณเทพผู้ปกป้องมากกว่าจะเป็น เอเลี่ยนที่ลงมาเป็นพระเจ้า ซึ่งผมดูมาตลอดก็งง สรุปนี่เป็นสิ่งศักดิ์เหนือธรรมชาติจริงๆ หรือเป็นเอเลี่ยนที่ลงมาช่วยชาวบ้าน ถ้าถามผมว่า เชื่อเรื่องพระเจ้าเหนือธรรมชาติมั้ย ผมตอบ ไม่ แต่ถ้าถามว่า เชื่อเรื่อง มนุษย์ต่างดาวมีจริงมั้ย ผมตอบ เชื่อ ล้าน%แน่นอน เพราะอวกาศมันกว้างมีความเป็นไปได้อยู่ไม่สิ้นสุด ผมดูที่ฮานิว ไม่มีตัวตน เป็นเหมือนวิญญาณเทพจริงๆ มันเลยดูขัดแย้งกับบทที่ เรนะรอดตายคนเดียวแล้วมาบอกว่าเป็นเอเลี่ยน

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่