ใครรู้เรื่องกฏหมายเกี่ยวกับจ่ายค่าแรงในวันหยุด ช่วยที

เรื่องมีอยู่ว่า
ปกติพนักงานรายวันที่ทำงานอยู่มีเวรหยุดประจำสัปดาห์ คือ วันอาทิตย์  และจะทำงานปกติในวัน จันทร์-เสาร์  ช่วงนี้เป็นช่วงงานเยอะทำให้ต้องให้พนักงานมาทำงานในเวรวันหยุด ส่วนวันหยุดตามประกาศโรงงานตามกฏหมาย 13 วัน/1 ปี  มีวันอาทิตย์ที่ 5/12/64 เป็นวันหยุดตามประกาศโรงงาน
คำถาม
1.ถ้าตามปกติทางโรงงานไม่ได้ให้มาทำงานทางพนักงานจะได้หยุดในวันอาทิตย์และวันจันทร์  ซึ่งจะได้ค่าแรง 1 แรงในวันอาทิตย์
ตามประกาศวันหยุดบริษัท และจะได้หยุดชดเชยในวันจันทร์ 1 วันโดยที่ไม่ได้ค่าแรง ถูกต้องมั้ยครับ
2.ถ้าโรงงานให้มาทำงานในวันจันทร์ที่ 6/12/64 ซึ่งเป็นวันหยุดชดเชยของพนักงาน วันที่ 6/12/64 พนักงานจะได้ค่าแรงเท่าไรครับ โดยทางโรงงานต้องเร่งการผลิต จึงต้องให้พนักงานมาทำงานวันจันทร์ที่ 6/12/64 และไม่ชดเชยวันหยุดวันอื่นให้ครับ
สอบถามความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ  
ตามความเข้าใจผมพนักงานควรได้ค่าแรง 2 แรง ในวันที่ 6/12/64 และค่าแรง 1 แรงในวันที่ 5/12/64 ตามประกาศบริษัทถูกต้องมั้ยครับ   แต่ทางฝ่ายบุคคลบอกว่าจะได้ค่าแรงแค่ 1 แรง ทั้งในวันที่ 5 และ 6 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่