อยากพบจิตแพทย์เเต่ไม่กล้า

กระทู้คำถาม
ยาวหน่อยนะคะ
คือ เราคิดว่าเราน่าจะเป็นโรควิตกกังวลรึป่าวไม่เเน่ใจTT ในตอนกลางคืน(เป็นเฉพาะกลางคืนก่อนนอนเป็นมาสักพักนึงเเล้วค่ะ)เราชอบคิดว่าสักวันนึงเราต้องตาย เเล้วเราก็จะลืมทุกอย่างที่เกิดขึ้น อาจจะเป็นความว่างเปล่าก็ได้ ส่วนตัวเมื่อก่อนเคยเชื่อเรื่องนรกกับสวรรค์หรือโลกหลังความตายเเต่ก็ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยกลัวว่ามันจะไม่มีจริง เเต่ก็ไม่เคยลบหลู่นะคะ เเล้วก็คิดทุกคืนว่าถ้าตายก่อนเวลาอันควรจะไม่ได้ทำสิ่งที่อยากทำให้อนาคตทั้งอาชีพที่อยากเป็น+กับได้ไปเรียนต่อมหาลัยที่ต่างประเทศ เวลาคิดเรื่องพวกนี้จะเจ็บหน้าอกเเบบวูบๆอ่ะค่ะ เราได้ไปลองปรึกษากับเเม่ดู เเล้วเเม่ก็มองว่ามันเป็นเรื่องตลกเเถมบอกว่าเราคงไม่ถึงขั้นไปหาหมอหรอกเเม่มั่นใจ คือตอนนั้นเรากำลังจะถามอยู่เลยว่าขอไปหาจิตแพทย์ได้มั้ยเเล้วเเม่พูดเเทรกมาก่อน
เพิ่มเติม - เรารู้สึกไม่โอเคถ้ามีคนมารู้ว่าไปหาจิตแพทย์กลัวโดนเพื่อนๆในห้องมองว่าเราประหลาดอะไรงี้อ่ะค่ะ รวมถึงครอบครัวด้วย อยากไปหาหมอเเบบไม่มีใครรู้นอกจากเเม่กับหมอ5555 อีกอย่างคืออาการมาเเค่ตอนกลางคืนมาเเค่ประมาณ2-3นาทีเเล้วจะหายเเบบรู้สึกไม่กลัวเเล้วเเต่ผ่านไปสักพักก็จะกลับมากลัวเหมือนเดิม (เราอยู่เเค่ม.ต้นใกล้ๆจะขึ้นม.ปลายเองค่ะ) อาจจะงงๆหน่อยนะคะ

ยังไงก็ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่