เรียนคณะที่เงินเดือนดีมากเพื่ออนาคต แต่ไม่มีความสุขกับมันเลย ควรไปต่อเพื่อความมั่นคงมั๊ยคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราเป็นนักศึกษาปี 2 มหาลัยแห่งหนึ่ง เลือกสอบเข้าคณะนี้เพราะเป็นคณะที่มีชื่อเสียง มีวิชาชีพ ยอมซิ่วจากคณะเก่าเพราะอนาคต
จบมาแล้วได้งานทำ 100% แต่พอเจอวิชาเอกตั้งแต่ปี 1 เทอม 1 ขึ้นไป ค้นพบว่ามันไม่ใช่ตัวเองเลยค่ะ ทำได้แย่มาก ๆ พยายามเท่าไหร่ก็ได้ไม่ถึงมีน
พอไม่ชอบสิ่งที่เรียน ทำได้ไม่ดีก็ถอนบ่อย ลงวิชาที่เป็นตัวต่อไม่ได้ ตอนนี้พังมาก ๆ เลยค่ะ จะซิ่วพ่อแม่ก็ไม่ยอมแล้ว บอกทนๆ เรียนไป
แต่เนื่องด้วยเป็นวิชาชีพ คิดว่าจบไปก็คงต้องทำงานด้านนี้ไปอย่างน้อยอีก 5 ปี คิดก็จะอ้วกแล้ว งานก็หนักเสี่ยงโรคซึมเศร้า เสี่ยงร่างกายพังระยะยาวด้วย
รู้สึกเสียดายมากที่เลือกเรียนเพราะเพียงแค่คิดว่าค่าตอบแทนมันคุ้ม
พี่ ๆ ที่เรียนจบไปแล้ว เคยเรียนคณะที่ไม่ได้ชอบ แล้วไม่รู้สึกเสียดายมั้ยคะ เรายังโตไม่มากพอรึป่าว เลยคิดไม่ได้ 
กลัวเสียดายอนาคต อยากคิดว่างานอ่ะทำไปเถอะ เอาเงินที่ได้จากงานไปซื้อความสุขก็พอแล้ว แต่ทุกวันนี้แค่ตัววิชาเรียน เรียนให้พ้น ๆ ไปยัง
ไม่รอดเลยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่