หัวเข่าแมว บวม จากอุบัติเหตุ และการทำหมันแมวแบบโบราณ ควรทำอย่างไรดี

เริ่มจาก เมื่อ1-2สัปดาห์ที่แล้ว น้องแมว มีอาการเจ็บขาขวาค่ะ เดินกะเผลก แต่ขาน้องไม่ผิดรูปนะคะ คาดว่ากระโดดลงจากที่สูง แต่ลงผิดท่าหรือขาไปชนสิ่งกีดขวางที่อยู่ข้างล่าง เราลองคลำหาอย่างเบามือ น้องร้องไม่มากค่ะ คิดว่าน้องกระดูกอาจจะร้าว หรือหัก แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ค่ะ ทำได้แค่พยายามให้ขาน้องไม่รับกระทบกระเทือน คอยอุ้มคอยเอาอาหารให้น้อง พาไปหาสัตวแพทย์ก็ไม่ได้ ซื้อยาให้ก็ไม่ได้ เนื่องจากสถานะการการเงินที่บ้านตอนนี้อยู่ขีดต่ำสุดค่ะ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ และ2-3วันก่อนน้องกลับมาเดินได้ปกติ เราก็คิดว่าหายแล้ว จขกท.รู้ตัวว่าคิดผิดก็วันนี้แหละค่ะ เมื่อวานจขกท.ลูบตัวน้อง เหมือนน้องร้องนิดหน่อย เราก็คิดว่าไปโดนอะไรมาอีก ปรากฎว่าไม่ใช่ วันนี้ เราลูบตัวน้องเหมือนเดิม เหมือนน้องร้องมากกว่าเมื่อวาน เลยอุ้มน้องขึ้น บริเวณเข่าขวาน้องบวมอย่างเห็นได้ชัด เอ็นหรือกล้ามเนื้อน้องฉีกหรือป่าวคะ
ในรูปถ่ายฝั่งเดียวอาจจะมองไม่ค่อยออกนะคะ แม้แต่จขกท.ก็พึ่งมองออกตอนยกน้องขึ้นมาเทียบซ้ายขวา
บริเวณที่บวมไม่แข็งไม่นิ่มเกินไป จับเบาๆน้องไม่ร้องนะคะ เราอยากทราบว่าเราควรทำอย่างไรดีคะ ที่พอจะช่วยน้อยได้บ้าง ประคบเย็นดีไหม แต่ก็กลัวน้องดิ้น แล้วเป็นอันตรายกว่าเดิมอีก หรือฝังเข็มแบบโบราณ(?) ใครมีวิธีไหนที่จขกท.พอจะทำได้ด้วยตัวเองได้บอกมาได้เลยค่ะ พร้อมศึกษาเพิ่มเติมค่ะ พาพันเศร้า
อีกตัวต่อในเม้นนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่