ขออนุญาติสอบถามฟังก์ชันเกี่ยวกับ การแสดงข้อมูลจากฐานข้อมูลหน่อยครับ

จากรูปนะครับ ผมใช้ select dropdown ธรรมดา เรียกแสดงสินค้าตามหมวดสินค้า 
เช่น สมมติ ผมเลือก DRINK แต่ผมอยากให้ระบบมันเช็คว่า Row ในบรรทัดถัดไป เป็น DISCOUNT หรือไม่
(เฉพาะ DISCOUNT ที่อยู่ต่อติดกับบรรทัด DRINK นะครับ เพราะไม่ได้ต้องการเรียก DISCOUNT มาทั้งหมด)
** ถ้าใช่ ให้มันนำมาแสดงผลด้วยกันด้วย หรือรวมค่าSUMกันก็ได้ มันพอมีวิธีมั้ยครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่