ผู้จัดการมรดกจะรีไฟแนนซ์บ้านที่ยังปิดไม่หมดและเจ้าของเสียชีวิตแล้ว?

เรื่องมีอยู่ว่า  บ้านของพี่สาวยังติดบังคับคดี(เนื่องจากค้างบัตรเครดิตแล้วโดนบัตรเครดิตยึดไปโดยที่พี่สาวไม่ทราบเพราะไม่ได้รับเอกสารที่ส่งมาที่บ้าน เนื่องจากไปเฝ้าสามีพี่(จดทะเบียนตสมรสตามกฎหมาย)ที่ไปรักษาตัวแล้วไม่ได้กลับบ้านเลย แต่!!...ณ ตอนนี้ส่วนของบัตรปิด เคลียร์หมดแล้ว)

ต่อมา สามีของพี่(จดทะเบียนสมรสตามกฎหมาย)เสียชีวิตแล้ว เอกสารสิทธิ์ของบ้านยังเป็นชื่อผู้ตายอยู่ พี่สาวจึงตกเป็นผู้จัดการมรดก

ส่วนของบังคับคดีถ้าจะเอาบ้านออกจากบังคับคดีจะมีค่าใช้จ่ายที่ ประมาณ1.2แสน
และตัวบ้านยังติดกับ ธ.อ.ส. อยู่ เหลืออีกประมาณ 3 แสน (มูลค่าบ้าน ประมาณ 3ล้าน) (ตอนนี้อยู่ระหว่างประนอมหนี้จ่ายแค่ดอกเบี้ย เดือนละ 1,500 บาท)

ก่อนหน้าและหลังช่วงที่สามีพี่สาวรักษาตัวและเสียชีวิต พี่สาวไม่มีงานที่มั่นคง เปลี่ยนงานบ่อย สเตทเม้นเลยไม่ต่อเนื่อง แต่ ณ ปัจจุบัน มีสเตทเม้นต์จากงานที่มั่นคงครบ 1 ปีแล้ว

อยากทราบหรือขอคำแนะนำหน่อยว่า
-นอกจากขายแล้วไปเคลียร์บังคับคดี และปิด ธ.อ.ส. แล้วหาซื้อบ้านหลังใหม่
-หรือขอสินเชื่อกับ ธ.อ.ส. ไปคลียร์บังคับคดี ปิดยอดเก่าเปลี่ยนเป็นลูกหนี้สินเชื่ออย่างเดียว(ได้มั้ย)

**//สำคัญสุด//** ----มีวิธีอื่นอีกมั้ย 
ปล. อยากทราบรายละเอียดตรงไหนเพิ่มเติม ขอได้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ มีสินเชื่อตัวนึงของออมสิน พอจะเป็นทางออกให้แล้วค่ะ คือสินเชื่อ 5 แสน มาปิดบ้านและบัตร
แล้วผ่อนชำระสินเชื่อตัวนี้ไป เสร็จแล้วค่อยรีไฟแนนซ์บ้าน ใหม่ ทุกๆ 3ปีไปเรื่อยๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่