สอบถามเรื่องการสับเปลี่ยนกองทุน SSF ครับ

อยากรู้ว่าถ้าเราซื้อกอง SSF มาแล้ว ต้องถือให้ครบ 10 ปี  ทีนี้เราสับเปลี่ยนไปกองอื่น  (อาจจะโยกไปโยกมากกว่า 1 รอบใน บลจ. เดียวกัน)  ระบบมันจะยัง track ให้เราอยู่ไหมว่าปีนี้มีกองไหนครบกำหนดขายได้ จำนวนกี่หน่วย   เพราะบางทีเราอาจโยกจากกองที่ซื้อปีนี้  ไปเข้าอีกกองนึงที่ซื้อปีก่อนหน้า  แล้วปีหน้าเราก็อาจโยกไปๆ มาๆ อีก  ต้นทุนมันน่าจะปนกันเละไปหมด  ระบบมันจะจำให้เราไหมครับ  กลัวทำแล้วมีประเด็นเรื่องภาษีย้อนหลัง  -"-

ปล. กอง SSF ผมซื้อของกสิกรอยู่
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
สวัสดีค่ะ คุณสมาชิกหมายเลข 6587410

ขออนุญาตชี้แจง สำหรับการลงทุนใน SSF หากมีการสับเปลี่ยนไปมาในหลายๆกองทุน ระบบจะมีการคำนวณความต่อเนื่องเรื่องการนับวันลงทุนให้ตั้งแต่วันที่ลงทุนจากกองทุนต้นทางจนถึงวันที่สับเปลี่ยนไปที่กองทุนปลายทาง

ดังนั้นเมื่อลูกค้าถือครองหน่วยลงทุนครบ 10 ปีบริบูรณ์ ระบบจะแสดงหน่วยหน่วยลงทุนที่สามารถขายคืนได้แบบเข้าเงื่อนไขได้รับสิทธิประโยชน์ทางภาษีให้ลูกค้าได้อย่างถูกต้องค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่