น้ำจิ้มแบบคนญวน

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน.
ผมสนใจอาหารเวียดนาม.....แต่ละเมนูน่ากินจริงๆ.....แต่ ที่สงสัยเกี่ยวกับน้ำจิ้มของ ชาวเวีนดนามแท้ๆ แบบนี้ ที่หน้าตาคล้ายๆๆอาจาด ที่กินกับหมูสะเต๊ะ ไทยเราทั่วๆไป แต่เขามี สัปรด กุ้งแห้ง เพิ่มเข้ามา รสชาดน้ำจิ้มแบบนี้ มี ความหวาน ความเปรี้ยว มีเผ็ดด้วยซึ่งมาจากพริก และมีความเค็มมาจากกุ้งแห้ง.........น่าจะอร่อยดีนะครับ......มิทราบว่าใครพอจะมีสูตรทำน้ำจิ้มเวียดนามแบบนี้ไหมครับ......และ คนเวียดนามแท้ๆ เขาเรียกชื่อ น้ำจิ้มนี้ว่าอะไรครับ.และใครพอจะมีสูตรทำแบบนี้ไหมครับ.

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่