อยากเก่งอังกฤษแต่ไม่มีพื้นฐาน

กระทู้คำถาม
คือเราเป็นคนที่ไม่มีพื้นฐานทางด้านภาษาอังกฤษเลยอ่ะค่ะ ตอนนี้ก็เรียนอยู่ม.3แล้วแต่ใช้ภาษาอังกฤษไม่ได้เลย ถ้าเป็นประโยคเอาตัวรอดก็พอไหวแต่ถ้าเป็นประโยคที่ใช้สนทนากันคือไม่ได้เลยค่ะ หลักคือเราไม่รู้เรื่องแกรมม่าว่ามันควรใช้ยังไง หรืออย่างเรื่องtenseเราก็พอไหวค่ะ บอกได้ว่าอันนี้tenseอะไร แล้วก็พอแปลได้คร่าวๆ แต่ถ้าจะให้เราเอาไปใช้จริงเราทำไม่ได้เลยค่ะ เหมือนทำได้แค่ข้อสอบในห้องเรียนแต่เอาไปใช้จริงไม่ได้ ถ้าเราจะสรุปแล้วตัวเราก็
1.ไม่มีพื้นฐานแกรมม่าเลยซักนิดเดียว!
2.เอาความรู้ภาษาอังกฤษไปใช้ในชีวิตประจำวันไม่ได้
3.ไม่ได้vocab
การที่เราไม่รู้3อย่างนี้มันทำให้เราไม่กล้าคุยกับต่างชาติเลยค่ะ😭เพราะเรามานั่งคิดตลอดว่าเอ๊ะ เค้าพูดมาแบบนี้เราต้องตอบไปแบบไหน ตอนนี้เราควรใช้tenseอะไร หรือว่าแกรมม่าเราถูกรึยัง? แต่ตอนนี้เรากำลังคิดว่าจะซื้อหนังสือแกรมม่ามาอ่านค่ะ แล้วตอนนี้ก็ดูvocabผ่านการฟังเพลงสากลอยู่ แล้วเราก็อยากขอคำแนะนำว่า การที่จะเก่งอังกฤษได้ต้องเริ่มจากอะไรกันก่อนแน่grammar? Tense? Vocab? หรือว่ามีอะไรนอกเหนือจากนี้ที่เราต้องเรียนก่อน แล้วเราก็อยากให้ช่วยแนะนำหนังสือแกรมม่าที่เราจะซื้อให้หน่อยค่ะ ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้ค่า
**เราลืมบอกว่าเราจะไปสอบพวก ielts,Bmat ค่ะ **
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่