[CR] [รีวิว] EVA-02 – METALLIC VARIANT EXCLUSIVE Limited 1ใน 150 ชิ้นทั่วโลก !! Oniri-Creations

[รีวิว] EVA-02 – METALLIC VARIANT EXCLUSIVE Limited 1ใน 150 ชิ้นทั่วโลก !! oniri-creations.

เป็นงานปั้นตัวแรกที่เคยสั่งในชีวิต และเป็นของสะสมชิ้นแรกที่รอออ.....นานนนนน ร่วม 2ปี !! 

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาขอรีวิว งานปั้น EVA-02 สีเมทัลลิก เป็นสีพิเศษ ที่มีจำหน่ายเพียง 150 ตัวในโลก (จะมีเวอร์ชั่นสีธรรมดา จำนวน 550 ตัว)

พึ่งจะได้แกะกล่องออกมาเช็ควันนี้ สดๆ ร้อนๆ กลิ่นสียังเหม็นค้างมาให้จากในกล่องงง

ขอท้าวความกลับไปเมื่อ 1 July 2019 เป็นวันที่หายนะเริ่มบังเกิด โดยมีเพื่อนผู้หวังดีของผม ได้มาป้ายยายามดึก

โดยส่งลิ้งนี้มาให้ดู

แล้วก็ทิ้งท้ายด้วยประโยคแสนเจ็บปวด ว่า " Limited ! ของมันต้องมี !! " เจ้าหอบเงิน

ท่านใดอยากทราบความรู้สึกที่รอมา 2ปี สามารถอ่านที่สปอยได้เลยครับ 
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ความรู้สึกตอนเปิดกล่องดู part ทั้งหมด รู้สึกว่า เออ ก็น้อยชิ้นดีนะ ท่าจะประกอบง่ายตั้งโชว์ได้ไวๆ

ตอนที่หยิบทีละ part มาประกอบกัน ส่วนที่เป็นฐานแม่เหล็กมันก็ง่านดี แต่บางส่วนเช่นแขน ข้อมือ ที่เป็นเดือยเหล็ก แอบใส่ยาก หมุนแล้วหมุนอีก

ปีกไหล่แอบขยับได้ง่อกแง่กๆ ไม่แน่ใจออกแบบมาไว้เผื่อขยับหลบ ตอนใส่มือรึปล่าว

จุดที่รู้สึกเศร้าที่สุดคือตรง สมอเรือ มีด้านนึงที่เดือยเสียบเข้าไปแล้วหลวมเลย คือสะกิดเบาๆจะหล่นออกมาเลย ไม่รู้ผ่าน QC มายังไง

นอกนั้นก็โชคดี ไม่แตกหักใดๆ เม่าปัดรังควาน

เวอร์ชั่น VDO ครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

EVA-02 – METALLIC VARIANT EXCLUSIVE Limited 150

Feel The Red ! 
พอจัดไฟถ่ายรูป ความเงาของสีแดงเมทัลลิก จะยิ่งชัดเจนมากขึ้น

"This version is finished with a special paint treatment called “candy” and coated with an automotive high gloss varnish."

ท่าโพสนี้จะเป็นฉากเปิดตัว EVA-02 หรือ FIRST APPEARANCE นั่นเอง เป็นอีกฉากที่ประทับใจมากๆ
ทางที่ดีที่สุดจากที่ประกอบมาคือ 2คนยก ประกอบแขนสองข้าง+มือ+ผ้าคลุมให้จบ แล้ววางจากบนลงล่างทีเดียว ไม่งั้นยาก เสียวผ้าหัก..
ลิขสิทธ์แท้จาก Neon Genesis Evangelion
เลือกใช้ฉากหลังดำ เพื่อให้สีแดงเด่นชัด
Part นี้จะสามารถเปลี่ยนมือที่จับผ้าคลุม เป็นถือ Progressive Knife ได้ด้วย (มีมือถือมีดเปลี่ยน) แต่คงไม่สลับบ่อย
ARTISTIC SUPERVISION / Romain Lapi - Kevin Lapi
ตัวนี้เป็นงาน Non-scale / ปั้นโดย Pierre-Marie Albert, David Letondor
ลงสีโดย  / Kevin Ferrer, Logan Lebailly
ดีเทลเรือสวยงาม ติดที่สมอหน้า เดือยหลวมไปหน่อย ไม่เป็นแม่เหล็ก
เครื่องบิน ใช้เดือยเส้นบางๆ ยึดกับตัวเรือ แต่ลงสีเนี้ยบ
ทำคลื่นได้สวย และเหมือนจริงมาก
ดูความใสนั่นสิ !!
มือส่วนนี้จะเป็นแม่เหล็ก ช่วยพยุงน้ำหนักตัว
พรึบบบบ !! Asuka มาแล้วโฟ้ยยยย !!!

ขนาด H50 x W30 x D45cm หนัก ประมาณ 8.2 กิโล รวมกล่องนอก ประมาณ 12.65 กิโล
ใต้ฐานจะมีเลขเขียนมือ + Cardให้ ซึ่งเลขที่ออก ก็คือ 003/150 (ถ้าได้ 002 นะ ปิดซอยฉลอง)

ทั้งหมดทั้งปวง โครตสวย ให้ 10/10 คะแนน พยายามหักส่วนที่ประกอบยากออกแล้ว แต่คะแนนความสวยกลบหมด เม่าแต่งหน้า

ตอนนี้มีงานปั้น 2 ตัวแล้วครับ เป็น Eva-02 กับ Asuka XZ studio และพยายามจะไม่เพิ่มเติมอะไรอีก เพราะตู้ฟิตแค่นี้จริงๆ

(ถ้าไม่ได้มีอะไรโผล่มาทำให้หน้ามืดอีกนะ) เม่าเคาะซื้อ

ฝากกด Like + Subsribe ช่อง Youtube และ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ ^^
ขอบคุณครับ
เม่าติดดอย
ชื่อสินค้า:   EVA-02 – METALLIC VARIANT EXCLUSIVE Limited to 150 pieces
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่